DanLuat 2015

có 2 quan điểm tranh cãi về vấn đề này.........????

Chủ đề   RSS   
  • #320037 22/04/2014

    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    có 2 quan điểm tranh cãi về vấn đề này.........????

    Một người ăn trộm xe máy khi phá khóa vào nhà người khác và đưa được chiếc xe máy ấy ra sân thì bị chủ nhà đi làm về phát hiện và bắt thì tội phạm mà người đó thực hiện dừng ở giai đoạn phạm tội chưa đạt chưa hoàn thành hay phạm tội chưa đạt đã hoàn thành ? tại sao?

    _ mọi người cho mình ý kiến với_

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    2989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320066   23/04/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!
    Theo quy định tại Bộ luật hình sự hiện hành:
    "Điều 18. Phạm tội chưa đạt
    Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội.
    Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt."
     
    Luật quy định là như vậy nhưng trong khoa học pháp lý hình sự thì quy định cụ thể hơn về tội phạm chưa đạt bao gồm chưa đạt hoàn thành và chưa đạt chưa hoàn thành:
    - Chưa đạt hoàn thành là việc người phạm tội đã hoàn thành hành vi phạm tội nhưng chưa đạt được mục đích (thường đối với các tội có cấu thành vật chất).
    - Chưa đạt chưa hoàn thành là việc người phạm tội chưa hoàn thành hành vi và cũng chưa đạt được mục đích.
    Đối chiếu với trường hợp bạn nêu thì trường hợp này là phạm tội chưa đạt hoàn thành vì các hành vi phạm tội đã quá rõ (bẽ khóa, đắt xe ra ngoài) và chưa đạt mục đích (chiếm đoạt tài sản trộm cắp) vì bị chủ nhà phát hiện...và người phạm tội sẽ chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt đó là tội trộm cắp tài sản (Điều 138).
    Trên đây chỉ là quan điểm cá nhân của tôi, hy vọng có thể giải đáp thắc mắc của bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    Lan2007 (23/04/2014)
  • #320128   23/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    chào bạn .

    Tội trộm cắp tài sản có 2 đặc trưng riêng phân biệt với tôi khác về xâm phạm quyền sở hưu :

    -hành vi phạm tôi diễn ra lén lút.

    - Có việc chiếm đoạt tài sản : chuyễn dịch trái phép tài sản.

    Dấu hiệu lén lút thì đã rỏ; Dấu hiệu chiếm đoạt cũng đã rỏ. Tranh cải nếu có là việc nhận định việc chiếm đoạt đã hoàn thành chưa ?

    Theo tôi thì việc chiếm đoạt đã hoàn thành : " người ăn trộm xe máy khi phá khóa vào nhà người khác và đưa được chiếc xe máy ấy ra sân ". Chiếc xe máy lúc đầu là trong sự quản lý của chủ sở hưu (để trong nhà, khóa cẩn thận), nhưng sau đó không còn trong phạm vi quản lý vì khóa đã bị bẻ và xe đã dắt ra khỏi nhà.

    Do đó hành vi phạm tội trộm cắp đã hoàn thành, người phạm tội bị bắt khi định tẩu thoát chứ không phải là định trộm tài sản.

    Trong thực tế, một người trộm cắp tài sản của người khác (ví dụ : tiền, vàng, điện thọai...) trong cơ quan chẳng hạn, dù họ chưa mang ra khỏi cơ quan hoặc thậm chí chưa cất dấu mà để trong người thì hành vi trộm cắp đã hoàn thành.

     Trong nghi quyết 01/2000 của HĐTP cũng cho ví dụ về trường hợp phạm tôi chưa đạt (chưa hoàn thành) là khi họ ĐANG thực hiện hành vi trộm cắp :

    "Ví dụ 1: Một người tội phạm có tính chất chuyên nghiệp đang phá khoá để trộm cắp chiếc xe máy Dream II thì bị bắt hoặc một người chưa có tiền án, tiền sự đang trộm cắp tài sản có giá trị 100 triệu đồng thì bị phát hiện. Những người này sẽ bị xét xử theo khoản 2 Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999 (điểm c hoặc điểm e)."

    Như vậy tình huống trên là phạm tội đã đạt và đã hoàn thành nhưng bị bắt quả tang ngay sau khi phạm tôi.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 23/04/2014 12:19:26 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Lan2007 (23/04/2014)
  • #320287   24/04/2014

    Lan2007
    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    vậy là trường hợp mình đưa ra là chưa đạt đã hoàn thành 

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #320291   24/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Theo tôi tôi trôm cắp đã đạt rồi. 

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/04/2014 06:39:49 SA
     
    Báo quản trị |