Chuyển từ vốn vay Cty mẹ sang góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #440551 04/11/2016

    xxxxxxxxxxxxxx

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển từ vốn vay Cty mẹ sang góp vốn

    Chào Luật sư,

    Xin được hỏi trường hợp doanh nghiệp vay tiền của công ty mẹ. Bây giờ Doanh nghiệp muốn chuyển khoản vay này sang thàn góp vốn để tăng vốn của cty lên. Vậy trường hợp này là tăng vốn điều lệ đúng không ah? và thủ tục yêu cầu những gì ? và làm việc với ban nghành nào ah?

    Rất mong nhận được chia sẻ của Luật sư

    Xin chân thành cám ơn!

     
    3299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441942   18/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1894)
    Số điểm: 10898
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1187 lần
    Lawyer

    Tại khoản 13, Điều 4 và Điều 32, Điều 35 Luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13ngày 26/11/2014 của Quốc Hội có quy định về góp vốn :

              “13. Góp vốn là việc góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ của công ty. Góp vốn bao gồm góp vốn để thành lập doanh nghiệp hoặc góp thêm vốn điều lệ của doanh nghiệp đã được thành lập.

              …

              Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

              1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây:

              a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

              b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

              c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

              2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi.

              3. Công ty phải thông báo bằng văn bản đến Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi công ty đặt trụ sở chính trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi đối với cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài được đăng ký trong Sổ đăng ký cổ đông của công ty.    

              …

              Điều 35. Tài sản góp vốn

              1.Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam”

    Vậy trường hợp của bạn sẽ là thay đổi vốn điều lệ và thay đổi tỷ lệ góp vốn. Bạn cần tiến hành các thủ tục theo điều 45 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng kí doanh nghiệp.Tại khoản 13, Điều 4 và Điều 32, Điều 35 Luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13ngày 26/11/2014 của Quốc Hội có quy định về góp vốn :

              “13. Góp vốn là việc góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ của công ty. Góp vốn bao gồm góp vốn để thành lập doanh nghiệp hoặc góp thêm vốn điều lệ của doanh nghiệp đã được thành lập.

              …

              Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

              1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây:

              a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

              b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

              c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

              2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi.

              3. Công ty phải thông báo bằng văn bản đến Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi công ty đặt trụ sở chính trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi đối với cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài được đăng ký trong Sổ đăng ký cổ đông của công ty.    

              …

              Điều 35. Tài sản góp vốn

              1.Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam”

    Vậy trường hợp của bạn sẽ là thay đổi vốn điều lệ và thay đổi tỷ lệ góp vốn. Bạn cần tiến hành các thủ tục theo điều 45 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng kí doanh nghiệp.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.