Chuyển từ viên chức sang công chức.

Chủ đề   RSS   
  • #565633 29/12/2020

    quyentl

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển từ viên chức sang công chức.

    Kính chào Luật sư, tôi có vấn đề sau kính nhờ Luật sư giải đáp:

    - Năm 2001, tôi được tuyển dụng (thi tuyển) vào làm giáo viên THCS  tại huyện A của tỉnh Thanh Hóa.

    - Năm 2020, tôi có dự định xin chuyển công tác về  Văn phòng Huyện ủy B của tỉnh Thanh Hóa.

    Kính nhờ Luật sư giải đáp giúp tôi là tôi có được phép chuyển từ viên chức sang công chức hay không. Nếu được thì thủ tục và trình tự như thế nào ạ? 

    Tôi xin trân trọng cảm ơn!

     
    291 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quyentl vì bài viết hữu ích
    admin (02/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566051   01/01/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1498)
    Số điểm: 8676
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1033 lần
    Lawyer

    Điều 37 của Luật Cán bộ, công chức năm 2008 đã được điều chỉnh bởi khoản 5 Điều 1 Luật Cán bộ, công chức sửa đổi, bổ sung 2019. Theo đó, việc tuyển dụng công chức thông qua xét tuyển và các trường hợp đặc biệt khác được chính thức nêu trong Luật.

    Cụ thể, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức có quyền quyết định tiếp nhận viên chức công tác trong đơn vị sự nghiệp công lập, đáp ứng các điều kiện, tiêu chuẩn của vị trí việc làm vào làm công chức.

    Nội dung này góp phần thống nhất quy định khác được nêu trong văn bản hướng dẫn chi tiết đã được ban hành trước đó.

    Đồng thời, Luật cũng nêu rõ, những viên chức làm việc ở đơn vị sự nghiệp công lập phải đang không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật và phải có đủ 05 năm công tác trở lên phù hợp với lĩnh vực tiếp nhận.

    Ngoài ra, tại Luật Viên chức sửa đổi, quá trình cống hiến, thời gian công tác của viên chức trước khi chuyển sang công chức được xem xét khi thực hiện các nội dung liên quan đến đào tạo, bồi dưỡng, khen thưởng và các quyền lợi khác.

    Như vậy, khi Luật sửa đổi, bổ sung Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức chính thức có hiệu lực thì viên chức muốn được tuyển dụng vào công chức phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

    - Không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật (quy định mới);

    - Có bằng tốt nghiệp đại học;

    - Có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên;

    - Cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng;

    - Có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, không kể thời gian tập sự, thử việc…

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    admin (02/01/2021) quyentl (09/01/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;