Chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm có cần xin phép

Chủ đề   RSS   
  • #512994 29/01/2019

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 2545
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm có cần xin phép

    Anh ở An Giang, có 6 công đất đang là đất nông nghiệp trồng lúa, giờ a muốn chuyển qua trồng cây quả (xoài) được không? Có cần đăng ký hay xin phép gì không?

     
    1127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513014   29/01/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Theo quy định thì cây ăn xoài là cây ăn quả lâu năm (cây lâu năm) theo Thông tư liên tịch 22/2016/TTLT-BNNPTNT-BTNMT quy định loại cây lâu năm được chứng nhận quyền sở hữu do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn - Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành

    Theo Luật đất đai 2013 thì việc chuyển từ đất trông lúa sang cây lâu thì phải chuyển mục đích sử dụng đất:

    "Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;"

    Việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa sang trồng cây lâu năm của hộ gia đình, cá nhân thực hiện theo quy định tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi nghị định hướng dẫn Luật đất đai.

    Theo các quy định nêu trên anh có thể thực hiện việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng (tuy nhiên phải đảm bảo các quy định nêu trên, nếu việc trồng xoài này không làm mất đi các điều kiện phù hợp để trồng lúa trở lại như không làm biến dạng mặt bằng, không gây ô nhiễm, thoái hóa đất trồng lúa; không làm hư hỏng công trình giao thông, công trình thủy lợi phục vụ trồng lúa và phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ trồng lúa sang trồng cây lâu năm của xã thì được chuyển đổi). Nếu như anh muốn chuyển loại đất này sang trồng cây ăn quả luôn thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất (phải xin phép cơ quan có thẩm quyền).

     

     
    Báo quản trị |