DanLuat 2015

CHUYỂN TRỤ SỞ CÔNG TY TNHH SANG TỈNH KHÁC

Chủ đề   RSS   
  • #398765 07/09/2015

    CHUYỂN TRỤ SỞ CÔNG TY TNHH SANG TỈNH KHÁC

     
     
       Kính thưa Luật sư,
     
       Tôi tên : Phạm Nguyễn Bảo Châu, hiện ngụ tại huyện Hóc Môn, TP.HCM.
     
    Tôi có người quen mở công ty TNHH được khoảng 4 năm tại Tiền Giang, vừa quyết toán thuế đến hết năm 2014.
     
    Hiện nay người đó muốn di dời trụ sở công ty lên huyện Hóc Môn, TP.HCM.
     
    Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp cụ thể người đó phải tiến hành những thủ tục gì ? Và các cơ quan Nhà nước có liên quan đối với việc di dời này ?
     
    Rất mong nhận được hồi đáp sớm từ Luât sư.
     
    Xin chân thành cảm ơn Luật sư.
     
     
    2042 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430520   12/07/2016

    Thom95
    Thom95

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, mình xin đưa ra ý kiến của mình để bạn tham khảo như sau:

    1. Trước khi đăng kí thay đổi địa chỉ trụ sở chính, công ty cần phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

    Doanh nghiệp gửi văn thư cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý để thông báo về việc di chuyển trụ sở.

    Lập quyết toán thuế và thanh toán hết các khoản thuế còn phải nộp.

    Lấy giấy xác nhận đã hoàn tất thủ tục chuyển mã số khỏi thành phố, sau đó đăng ký nộp thuế tại Cục thuế nơi chuyển đến.

    2. Thủ tục cần tiến hành:

    - Cơ sở pháp lý: Căn cứ vào Khỏan 3 Điều 40 NĐ số 78/2015/NĐ-CP về Đăng kí doanh nghiệp.

    Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi doanh nghiệp đã đăng kí, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng kí kinh doanh nơi dự định đặt trụ sở mới. Nội dung thông báo gồm:

    + Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh

    + Địa chỉ trụ sở chính định chuyển đến.

    + Họ, tên, số CMND hoặc hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác.

    + Bản sao hợp lệ điều lệ đã sửa đổi của công ty

    + Danh sách thành viên, danh sách người đại diện theo ủy quyền 

    + Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên.

    Thân ái.

     
    Báo quản trị |  
  • #439093   19/10/2016

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn! Luật Gia Phát xin trả lời cho bạn như sau:

    Trường hợp của công ty bạn là trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Trường hợp này, trước tiên công ty bạn phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

    Sau đó, bạn chuẩn bị và gửi hồ sơ đến Phòng  Đăng ký kinh doanh nơi dự định đặt trụ sở mới. Hồ sơ bao gồm:

    - Thông báo thay đổi địa chỉ công ty. Nội dung thông báo gồm:

    + Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số GCN đăng ký kinh doanh (trường hợp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế).

    + Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến.

    + Họ, tên, giấy tờ chứng thực cá nhân hợp pháp, địa chỉ thường trú và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

    - Quyết định thay đổi địa chỉ công ty.

    - Bản sao hợp lệ biên bản họp Hội đồng thành viên công ty về việc thay đổi địa chỉ công ty (nếu là công ty TNHH hai thành viên trở lên).

    - Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Sau khi nhận hồ sơ hợp lệ, Phòng ĐKKD nơi doanh nghiệp dự định đặt trụ sở mới trao giấy biên nhận, xem xét và giải quyết hồ sơ trong thời hạn 05 ngày.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-