chuyển trụ sở chính và thay đổi cổ đông sáng lập

Chủ đề   RSS   
  • #309039 12/02/2014

    nguyenvan2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển trụ sở chính và thay đổi cổ đông sáng lập

    Công ty chúng tôi là Công ty Cổ phần Công nghệ và Thiết bị Việt Mỹ mới được thành lập tháng 12 năm 2013.

    Bây giờ muốn làm thủ tục thay đổi trụ sở chính và cổ đông sáng lập của công ty cùng một lúc có đươc không?

    Thủ tục để thay đổi bao gồm những gì?

    Rất mong nhận đươc sự tư vấn giúp đỡ của các luật sư và toàn thể mọi người tham gia diễn đàn

    Trân trọng cảm ơn!

     

     
    6505 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309125   12/02/2014

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Trường hợp của bạn, Luật sư xin tư vấn như sau:

    Bạn có thể làm cả hai thủ tục trên cùng một lúc. Hồ sơ gồm có Quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi các nội dung đăng ký của doanh nghiệp;.Thông báo thay đổi nội dung ĐKKD, danh sách cổ đông công ty; Bản sao công chứng giấy chứng nhận ĐKKD công ty, bản sao công chứng chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu của cổ đông mới là cá nhân/Giấy CN ĐKDN của cổ đông mới là tổ chức và quyết định;

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #309370   14/02/2014

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 223
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Luật Gia Trịnh trả lời như sau:

    Bạn hoàn toàn có thể tiến hành thủ tục thay đổi trụ sở chính của công ty và thay đổi cổ đông sáng lập cùng một lúc.

    Theo quy định của Điều khoản 5 Điều 84 Luật Doanh nghiệp thì: Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Như vậy, để tiến hành thủ tục trên bạn phải chuẩn bị những hồ sơ sau:

    - Công ty bạn tiến hành họp Đại hội đồng cổ đông để lấy ý kiến về việc thay đổi trụ sở chính của công ty và thay đổi cổ đông sáng lập;

    - Đại hội đồng cổ đông ra quyết định thay đổi trụ sở chính và thay đổi cổ đông sáng lập;

    - Quyết định của cơ quan thuế nếu chuyển trụ sở sang quận (huyện), tỉnh (thành phố) khác.

    - Thông báo thay đổi trụ sở của công ty và thay đổi cổ đông sáng lập;

    - Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần của các cổ đông sáng lập cho người khác;

    - Biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng cổ phần;

    - Bản sao CMND hoặc hộ chiếu còn thời hạn của các cổ đông mới.

    - Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Công ty bạn chuẩn bị 01 bộ hồ sơ đầy đủ như trên và nộp tại Sở kế hoạch đầu tư. Sau 7 ngày làm việc công ty bạn sẽ có kết quả là giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới.

    Các cổ đông sáng lập cũ sẽ thay thế bằng các cổ đông sáng lập mới trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo đúng quy định tại Thông tư 01/TT/2013 - BKHĐT.

    Nếu còn thắc mắc hoặc băn khoăn bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật Gia Trịnh để được tư vấn cụ thể.

     

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #309770   17/02/2014

    CIS.LawFirm
    CIS.LawFirm

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 294
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 97 lần


    Đối với câu hỏi của bạn, Luật sư của Công ty Luật C I S trả lời như sau:

    Theo quy định, công ty của bạn có thể làm thủ tục thay đổi trụ sở công ty và thay đổi cổ đông  sáng lập cùng một lúc.

    Vì thông tin bạn cho chưa rõ là công ty của bạn muốn thay đổi trụ sở chính trong phạm vi một tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương hay không nên chúng tôi chia hai trường hợp:

    Trường hợp 1, Công ty của bạn chuyển địa chỉ trụ sở chính đến nơi khác trong phạm vi tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đã đăng ký. Công ty bạn gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh.

    Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của của Đại hội đồng cổ đông của công ty về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính và  Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Trường hợp 2, Công ty của bạn chuyển địa chỉ trụ sở chính sang tỉnh/thành phố trực thuộc Trung ương khác, thì trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, công ty của bạn phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

    Sau đó, Công ty của bạn cần gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi dự định đặt trụ sở mới, kèm theo Thông báo phải có bản sao Điều lệ đã sửa đổi của công ty, danh sách cổ đông sáng lập, quyết định và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính và Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

     Đối với hồ sơ thay đổi cổ đông sáng lập, do công ty của bạn được thành lập từ tháng 12/2013 đến nay vẫn trong thời hạn 3 năm kể từ ngày thành lập. Vì vậy, muốn thay đổi cổ đông sáng lập, công ty bạn phải thông báo với Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký kinh doanh.

    Việc thay đổi cổ đông sáng lập trong công ty cổ phần có thể thuộc 1 trong 2 trường hợp sau:

    -         Thay đổi cổ đông sáng lập do chuyển nhượng cổ phần (Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông).

    Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty) hoặc tăng cho phần vốn góp.

    -         Thay đổi cổ đông sáng lập do không thực hiện cam kết góp vốn theo khoản 3 điều 84 Luật Doanh nghiệp (không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh)

    Vậy, theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận định rằng, trường hợp bạn đang đề cập thuộc trường hợp 1 (cổ đông sáng lập chuyển nhượng hoặc tặng cho cổ phần). Trong trường hợp này, Công ty bạn gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi Công ty bạn đã đăng ký kinh doanh.

    Kèm theo thông báo phải có Quyết định và Bản sao biên bản họp về việc thay đổi cổ đông sáng lập của Đại hội đồng cổ đông. Biên bản và quyết định phải ghi rõ những nội dung được thay đổi trong Điều lệ công ty; Danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và các giấy tờ chứng thực việc hoàn tất chuyển nhượng hoặc hợp đồng tặng cho cổ phần; Bản sao hợp lệ giấy tờ chứng thực cá nhân hoặc pháp nhân còn hiệu lực của cổ đông sáng lập mới (CMND, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp); và Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của Công ty Bạn.

    Hy vọng câu trả lời trên giải đáp được những thắc mắc của bạn. Trong trường hợp cần hỗ trợ, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi.

    Ls. CIS Law Firm.

    Công ty Luật hợp danh C I S - ĐT 3911 8581 - www.cis.vn

    76 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Quận 1, Tp.HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net