Chuyển trả bằng tiền mặt rồi làm sao hợp lý hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #115025 01/07/2011

    congaihaiduong

    Mầm

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chuyển trả bằng tiền mặt rồi làm sao hợp lý hóa đơn

    Xin hỏi
    Tôi mua hàng với số tiền là 220.000.000 đ. tại ngày 25/08/2010 
    Hóa đơn chuyển khoản. Nhưng  tôi mới chuyển trả có 100 triệu thôi.Còn lại xếp tôi lại chót trả bằng tiền mặt? Như vậy là không hợp lý. Vậy xin hỏi LS, số nợ trên giấy tờ đó, không trả có được không?
     
    8305 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115082   02/07/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Ko phải là không hợp lý mà số trả bằng tiền mặt thì không được khấu trừ thuế GTGT thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #115084   02/07/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Nghị định 123/2008/NĐ-Cp hướng dẫn luật thuế quy định như sau:

    2. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

    a. Có hóa đơn giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng hàng hóa ở khâu nhập khẩu, chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp mua dịch vụ quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này.

    b. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị dưới 20 triệu đồng.

    Đối với hàng hóa, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị trên 20 triệu đồng, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hóa, dịch vụ, hóa đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hóa, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng thì cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh lại số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ.

    Hàng hóa, dịch vụ mua vào phương thức bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng; trường hợp sau khi bù trừ mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

    Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới 20 triệu đồng, nhưng mua nhiều lần trong cùng ngày có tổng giá trị trên 20 triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

     
    Báo quản trị |  
  • #115101   02/07/2011

    congaihaiduong
    congaihaiduong

    Mầm

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #119170   21/07/2011

    congaihaiduong viết:
    Xin hỏi
    Tôi mua hàng với số tiền là 220.000.000 đ. tại ngày 25/08/2010 
    Hóa đơn chuyển khoản. Nhưng  tôi mới chuyển trả có 100 triệu thôi.Còn lại xếp tôi lại chót trả bằng tiền mặt? Như vậy là không hợp lý. Vậy xin hỏi LS, số nợ trên giấy tờ đó, không trả có được không?

    để được khấu trừ thuế thì chỉ còn cách là bạn phải làm việc với đối tác, là bạn phải mang một ủy nhiệm chi sang cho bên đối tác và cùng với bên đoi tác ra ngân hàng chuyền tiền cùng lúc đó bên đối tác sẽ phải thanh toán lại khoản tiền mặt cho bên bạn mà sếp bạn đã thanh toán đó.
    nếu làm như vậy thì lại ảnh hưởng đến báo cáo tài chính năm 2010 vì khi đó công nợ phải trả trên báo cáo tài chính số dư phải công thêm cả số tiền mà sếp bạn đã thanh toán bằng tiền mặt
    nói chung làm với mấy doanh nghiệp quy mô nhỏ và mấy ông sếp chỉ biết làm chứ chẳng hiều luật gì thì kế toán mệt lắm
    cố gắng em nhé
    chúc thành công
     
    Báo quản trị |  
  • #119224   22/07/2011

    congaihaiduong
    congaihaiduong

    Mầm

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn a.chúc a hạnh phúcemoticon
     
    Báo quản trị |