DanLuat 2015

Chuyển tiền qua giao dịch ngân hàng bị lừa thì có lấy lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #511570 03/01/2019

    hoaiduong82

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2018
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển tiền qua giao dịch ngân hàng bị lừa thì có lấy lại được không?

    Xin chào luật sư! E xin phép được hỏi là: Bạn của em có mua 1 cái sim điện thoại qua wed. Và nếu bạn em có bằng chứng giao dịch mua bán với bên bán qua mạng xã hội. Và khi chuyển khoản bạn em có ghi rõ nội dung của việc chuyển tiền qua ngân hàng. Vậy nếu sau khi thực hiện xong mà bên bán không thực hiện thì mình có thể lấy lại được tiền không?

     
    246 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511582   03/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1194)
    Số điểm: 6682
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 329 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 174 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản:

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

    b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

    Trong trường hợp, bạn của bạn đã chuyển khoản đủ để mua sim điện thoại nhưng bên kia không giao sim thì bên bán sim đã có những hành vi hành vi gian dối như bằng lời nói, hành động hoặc những thủ đoạn khác nhằm cung cấp những thông tin sai lệch về sự việc để lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Theo đó, người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản quy định tại Điều 174 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung 2017.

    Nếu số tiền không đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bán không thuộc trường hợp trên thì người bán sẽ bị xử phạt hành chính theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Trộm cắp tài sản;

    b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

    c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

    d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác”.

    Như vậy, trong trường hợp này, bạn của bạn cần nộp đơn tố cáo gửi lên cơ quan công an cấp xã nơi bạn chuyển tiền cùng với các thông tin giao dịch mua bán trao đổi giữa bạn của bạn và người bán sim (các thông tin giao dịch qua điện thoại, tin nhắn, emai cùng với số tiền bạn đã chuyển khoản) để làm căn cứ cũng như chứng cứ cho việc bạn của bạn bị lừa đảo.

    Tuy nhiên, việc bạn của bạn chỉ có thông tin là số tài khoản của người chiếm đoạt tài sản mà không có bất kỳ thông tin nào khác tương đối khó khăn trong việc điều tra tội phạm và quá trình xử lý tội phạm sẽ phải tiến hành trong khoảng thời gian dài. 

    Trên thực tế, việc nhờ cơ quan công an vào cuộc lấy lại số tiền đã mất khi mua hàng qua mạng là rất khó. Bạn của bạn có thể nhờ bạn bè vào trang facebook cá nhân của người đó cũng như trang facebook của cửa hàng (nếu có) để vờ mua sản phẩm và tìm hiểu thêm thông tin của người bán hàng như số điện thoại, địa chỉ cũng như tên tuổi của người đó. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-