Chuyển tài sản chung từ vợ cũ sang vợ mới

Chủ đề   RSS   
  • #545158 30/04/2020

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1052)
    Số điểm: 6774
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Chuyển tài sản chung từ vợ cũ sang vợ mới

    Tôi xin được hỏi vấn đề như sau: Năm 2013, ông A chưa phải là công chức nhà nước, khi đó bố mẹ A cho A 01 mảnh ruộng và 02 vợ chồng A đã đăng ký đứng tên chung trong sổ bìa đỏ (quyền sử dụng đất ruộng). Năm 2018 vợ chồng A ly hôn và đã ra toà xong. Vợ A không yêu cầu lấy bất cứ tài sản chung gì. Đầu năm 2019 A thi đỗ công chức cấp xã và cưới vợ khác. Hiện nay sổ hộ khẩu mới của gia đình A có 02 người, cả 02 đang là công chức cấp xã. Vậy xin hỏi là A có được đăng ký cấp lại sổ đỏ đứng tên A và vợ mới của A với mảnh đất ruộng đó không vậy ?
     
    Mình có nghiên cứu thì đối với tài sản chung thì theo quy định tại khoản 1 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có nêu:
     
    Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn.
     
    1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết...
     
    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó;...
     
    Theo đó, mảnh đất trên ban đầu đứng tên chung hai vợ chồng A (vợ cũ). Khi giải quyết ly hôn thì hai bên không đề cập đến khối tài sản chung này. Do đó, về mặt giấy tờ, chủ sở hữu quyền sử dụng đất đang là của A và vợ cũ. Vì vậy, để được làm lại sổ mới theo tên A và vợ mới thì vợ cũ của A phải xác nhận tài sản sau ly hôn rằng chuyển quyền sử dụng đất mảnh ruộng đó sang cho một mình A, sau đó A mới có thể làm thủ tục tặng cho lại vợ mới của mình.
     
    Không biết cách hiểu trên của mình có đúng không?
     
    387 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    kuri_yt_294112@yahoo.com.vn (30/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545163   30/04/2020

    Hiểu một cách đơn giản là A phải làm thủ tục chuyển tài sản chung từ A và vợ cũ sang A hoặc vợ cũ tặng cho phần tài sản chung cho vợ mới. Nhưng cách sau thì có lẽ không hợp tình cho lắm nên A cứ làm công tác tư tưởng với vợ để sang tên phần chung cho mình là đơn giản nhất.

     
    Báo quản trị |