DanLuat 2015

Chuyện sau đây thì được quy vào tội gì?

Chủ đề   RSS   
  • #514086 22/02/2019

    tommyboy1665

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyện sau đây thì được quy vào tội gì?

    Em trai mình có yêu một nhỏ gần nhà sau thời gian yêu nhau sâu đậm thì nhỏ kia có mời lên phòng chơi vài lần buổi tối và trong một lần như vậy thì bị mẹ nhỏ kia bắt được nó khai là trèo từ cổng vào rồi trèo lên tầng 2 phòng nhỏ kia luôn và được nhỏ kia mở cửa cho vào bây giờ nhỏ kia bỏ nhà đi bụi chưa tìm được về thì xin hỏi em trai mình bị kết tội gì mà phải chịu mức hình phạt như thế nào ạ
     
    478 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514098   22/02/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13777)
    Số điểm: 94756
    Cảm ơn: 3115
    Được cảm ơn 4767 lần
    SMod

    Nếu chỉ có như mô tả thì em bạn không phạm tội gì cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #514119   23/02/2019

    Chào bạn, theo như nội dung bạn trình bày thì mình xin chia ra hai hành vi chính mà bạn lo ngại.

    Thứ nhất: Hành vi em trai bạn tự ý trèo từ cổng vào rồi trèo lên tầng 2 phòng bạn gái. Với hành vi này  em trai bạn có thể vi phạm Tội xâm phạm chỗ ở của người khác tại Điều 158 Bộ Luật hình sự 2015 với hành vi tự ý xâm nhâp chỗ ở của người khác nếu không được sự đồng ý của chủ nhà…

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    d) Tự ý xâm nhập chỗ ở của người khác mà không được sự đồng ý của chủ nhà hoặc người quản lý hợp pháp.

    Tuy nhiên, theo như mô tả ở trên thì việc em trai bạn vào được phòng của bạn gái là do đã có thông đồng trước và được bạn gái mở cửa phòng. Nên em bạn sẽ không vi phạm pháp luật với tội xâm phạm chỗ ở theo điều 158 Bộ Luật Hình Sự nhé.

    Về hành vi thứ hai, trường hợp bạn gái em bạn bỏ nhà đi bụi thì em trai bạn cũng chẳng vi phạm điều luật nào cả bởi vì em trai bạn không bắt cóc cô người yêu đi. Mà việc bỏ đi này là do cô gái tự ý thực hiện nên em trai bạn không phải chịu trách nhiệm đối với hành vi này của cô gái bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514240   25/02/2019

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (283)
    Số điểm: 2110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Theo như lời bạn kể thì nếu việc bạn gái em bạn bỏ nhà đi là ý chí của bản thân người ta, không phải em bạn bắt cóc hay đe dọa gì hết thì không có tội gì nhé. Mấy chuyện này bình thường cũng hay xảy ra mà, nếu không có tình tiết gì thêm thì không có căn cứ để kết luận phạm tội đâu nhé

     
    Báo quản trị |