DanLuat 2015

chuyển rủi ro đối với hàng hoá

Chủ đề   RSS   
  • #372005 27/02/2015

    zkilico

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển rủi ro đối với hàng hoá

    cho em hỏi vấn đề sau:

    bà A có mua của bà B 1 ghe xoài trị xí 10 triệu đồng. Tuy nhien ghe xoài này bị hư do cahý chợ sau khi bà A nhận hàng và bà A từ chối trả tiền mua với lí do đây là việc rủi ro.

    như vậy, bà A có phải thanh toán tiền mua ghe xoài ko? tại thời điểm cháy chở, ai là chủ sở hữu số xoài? thời điểm chuyển quuyền sở hữu được xác định là vào lúc người bán chuyển giao hàng hoá cho người mua hay tại thời điểm người mua thanh toán tiền cho người bán? 

     

     

     
    1815 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372011   27/02/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Luật thương mại:

    Điều 57. Chuyển rủi ro trong trường hợp có địa điểm giao hàng xác định

    Trừ trường hợp có thoả thuận khác, nếu bên bán có nghĩa vụ giao hàng cho bên mua tại một địa điểm nhất định thì rủi ro về mất mát hoặc hư hỏng hàng hoá được chuyển cho bên mua khi hàng hoá đã được giao cho bên mua hoặc người được bên mua uỷ quyền đã nhận hàng tại địa điểm đó, kể cả trong trường hợp bên bán được uỷ quyền giữ lại các chứng từ xác lập quyền sở hữu đối với hàng hoá.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    zkilico (27/02/2015)