Chuyển QUyền Thừa kế đất đai!!!

Chủ đề   RSS   
  • #256896 22/04/2013

    NguyenLamPhotocopy

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển QUyền Thừa kế đất đai!!!

    Chào Luật Sư!!!

    Em có 1 vấn đề mong được sự giúp đỡ tận tình. Em xin chân thành cảm ơn trước,

    Vấn đề của em là về quyền thừa kế.

    Ngày trước Cậu của em làm hợp đồng xuất khẩu lao động sang Nhật, phải có tài sản thế chấp mới được đi, Nên ông ngoại mới chuyển tên 1 miếng đất cho Cậu đứng tên.

    Sau này về nước, Cậu em lấy vợ thì ông Ngoại mất. Sau đó 1 năm thì Cậu cũng mất vì tai nạn xe. 

    Theo em được biết thì theo luật thừa kế thì người vợ sẽ được hưởng những tài sản do chồng mình đứng tên.

    Nhưng bên cạnh đó có phát sinh nhiều vấn đề về lòng tham con người. Nên Bà Ngoại của em đang muốn viết đơn xin chuyển tên miếng đất đó cho người Cậu khác đứng tên. ( Cậu 3 ). .

    Vì đây là đất mồ hôi nước mắt của ông bà ngoại em để lại. Mọi người trong nhà ai cũng thống nhất cho Cậu 3 đứng tên hết mọi đất đai. Nhưng vì Vợ của người Cậu đã mất gây ra 1 số chuyện. Nên vấn đề chính của em ở đây là Bà Ngoại có quyền viết đơn xin chuyển tên chủ đất hay không??? Nếu được thì phải làm như thế nào???

    MOng Luật sư tận tình giúp đỡ. em xin chân thành cảm ơn lần nữa

     
    9362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256990   23/04/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn trình bày thì nguồn gốc của miếng đất là của ông bà ngoại bạn nhưng sau đó thì ông ngoại bạn đã làm các thủ tục sang tên cho cậu bạn nhằm mục đích thế chấp tài sản khi xuất khảu lao động. Như vậy, tại thời điểm cậu bạn được đứng tên trên GCN quyền sử dụng đất thì cậu bạn đã trở thành chủ sở hữu. Nay cậu bạn mất không để lại di chúc nên theo qui định của pháp luật về thừa kế thì di sản của cậu bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho các đồng thừa kế hàng thứ nhất bao gồm: mẹ của cậu, vợ cậu và các con cậu bằng những phần bằng nhau. Bạn có thể tham khảo thêm qui định sau:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

     

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #257002   23/04/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    Dù việc sang tên choi cậu em trước đây nhằm mục đích gì không quan trọng, nhưng thực tế hiện tại câu em là chủ sở hữu, nên bà ngoại không thể làm thủ tục sang tên cho người khác được .

    Thoe luật thì cậu em mất tài sản trên 1/2 của vợ cậu, 1/2 còn lại chia đều cho các đồng thừa kế gồm: 1 - vợ cậu, 2- mẹ của cậu tức bà ngoại em, 3- các con của cậu (nếu có).

     

    Bà ngoại em nếu chứng minh việc chuyển nhượng trước dây chỉ nhằm bảo lãnh thì có thể làm đơn khởi kiện gởi Tòa án yêu cầu hủy hợp đồng chuyển nhượng trước đây với lý do giả tạo!

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    khanh270375 (12/12/2017)
  • #257015   23/04/2013

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Nếu ông bạn đã chuyển quyền sử dụng đất cho cậu bạn hợp pháp thì đó là tài sản của cậu.

    Khi cậu bạn mất không để lại di chúc, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ được quyền hưởng di sản (bà ngoại bạn, vợ của cậu bạn, các con của cậu).

    Như vậy, bà ngoại bạn chỉ được quyền yêu cầu phân chia một phần di sản thừa kế. Việc thay đổi tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do những người được hưởng di sản quyết định: thỏa thuận phân chia di sản hoặc kê khai di sản thừa kế. Bà ngoại bạn có thể làm việc lại với những người đồng thừa kế khác để tiến hành việc phân chia di sản.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #257442   25/04/2013

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    Bà ngoại của bạn không thể thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ cho cậu 3 được.

    Vì: có 2 sự kiện phap lý gắn liền với cậu của bạn

    - Khi đi xuất khẩu lao động, cậu bạn đã được ông ngoại bạn cắt đất, đứng tên trong số đỏ.

    (nếu có đủ căn cứ xác minh thì có thể chứng minh cho thỏa thuận này vô hiệu)

    - Khi ông ngoại mất, lúc đó Cậu bạn vẫn còn sống nên cậu bạn trở thành một trong những đồng sở hữu đối với tài sản thừa kề mà ông ngoại bạn để lại.

    Nên vợ cậu bạn luôn được hưởng di sản của chồng mình (cậu bạn) khi cậu ấy mất. Cô này sẽ trở thành đồn sở hữu tài sản thừa kế của Cậu bạn, trong đó có một phần giá trị của miếng đất ông ngoại bạn.

    Cách giải quyết: Bà ngoại bạn và các cậu thỏa thuận với nhau về việc mua, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trên của vợ cậu bạn. Đương nhiên sẽ mất khoản tiền kha khá mới đáp ứng nhu cầu của vợ cậu bạn. Một khi đã ra tòa, người thừa kế không thỏa thuận được hưởng thừa kế như thế nào thì cơ quan thi hành án sẽ thực hiện chia đất.

    thân.

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com