Chuyển quyền sử dụng đất với điều kiện không cho phép bán

Chủ đề   RSS   
  • #119426 22/07/2011

    ngonngon

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển quyền sử dụng đất với điều kiện không cho phép bán

    Nhà tôi có mảnh đất 700 mét vuông có cho cháu tôi 100 m và đã ở được 8, 9 năm. Nay tôi chuyển quyền sử dụng đất cho cháu tôi 100 m ( tức là làm sổ đỏ) nhưng đây là đất của ông cha để lại và tôi có làm giấy ủy quyền với nội dung: cho cháu tôi ở nhưng không được bán cho ai hết ( ngoại trừ con cái).
    Vậy nếu khi đã có sổ đỏ mà cháu tôi bán cho người khác thì tôi có can thiệp được không ?
     
    4755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #121092   31/07/2011

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    nếu khi đã cho và đã có sổ đỏ thì cháu của ông/bà có quyền sang nhượng bán cho người khác

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #121198   01/08/2011

    pcvien2006
    pcvien2006

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu khi đã cho đã có văn bản của chính quyền ( đã có sổ đỏ)  thì cháu của ông/bà có quyền sang nhượng bán cho người khác.Nhưng trong lúc cho, tặng, chuyển nhượng gia đình có thoả thuận bằng văn bản pháp lý thì có thể can thiệp được
     
    Báo quản trị |  
  • #121220   01/08/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Theo tôi trong trường hợp này ông/bà hoàn toàn có thể lập hợp đồng tặng cho theo quy định của Bộ luật dân sự 2005, trong hợp đồng này cần thể hiện cụ thể "Nghĩa vụ " của bên được tặng cho (Không được chuyển nhượng, cầm cố, thế chấp....hoặc có nghĩa vụ thờ cúng ông/bà...).
    Với việc lập Hợp đồng tặng cho có điều kiện, ông bà hoàn toàn yên tâm về việc sau khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cháu của ông bà không được quyền chuyển nhượng mảnh đất đó.
    Quy định cụ thể tại Bộ luật dân sự 2005

    Điều 467. Tặng cho bất động sản

    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

    Điều 470. Tặng cho tài sản có điều kiện

    1. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.

    2. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện.

    3. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |