DanLuat 2015

Chuyển quyền sử dụng đất cho riêng chồng hoặc vợ

Chủ đề   RSS   
  • #332927 12/07/2014

    duongquach

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển quyền sử dụng đất cho riêng chồng hoặc vợ

    Thưa luật sư! 

    Tôi được bố mẹ đẻ của tôi cho tiền để tôi mua 1 mảnh đất hoặc 1 ngôi nhà. 

    Xin cho tôi được hỏi:

    1/ Tôi muốn được đứng tên 1 mình trên sổ đỏ (Quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất)  tức là không có tên vợ tôi thì có được hay không? Nếu được thì phải làm những thủ tục gì?

    2/ Trường hợp vẫn phải bắt buộc có tên cả 2 vợ chồng, mà hiện vợ tôi đang đi lao động ở nước ngoài thì cần phải làm như thế nào? 

    Xin luật sư tư vấn và hướng dẫn giúp tôi. Sự chia sẻ và hướng dẫn, tư vấn của luậ sư có thể gửi vào mail của tôi: duongxd7@gmail.com

    Trân trọng cảm ơn!

     
    8403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333075   14/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào duongquach!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện tại theo quy định tại khoản 4, Điều 98, Luật Đất đai năm 2013 khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu là tài sản chung của vợ chồng thì bắt buộc trên Giấy chứng nhận phải ghi rõ đầy đủ họ tên của vợ, họ tên của chồng trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận riêng.

    Trường hợp này bạn nêu là bạn được bố mẹ cho tiền để mua nhà hoặc ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nếu bạn muốn đưa thửa đất hoặc căn nhà vào khối tài sản chung của hai vợ chồng nếu không có thỏa thuận khác thì trên giấy chứng nhận phải ghi đầy đủ tên của cả hai vợ chồng.

    Bạn cũng có thể được đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đứng tên trên giấy chứng nhận chỉ có tên của mình bạn nhưng phải đòi hỏi thông tin hồ sơ về tài sản không có sự liên quan tới vợ bạn. Nếu có liên quan tới vợ bạn thì bắt buộc cả hai vợ chồng bạn đều phải có tên trên giấy chứng nhận mới hợp pháp.

    Trường hợp đăng ký tên của cả hai vợ chồng thì vợ bạn phải về nước để thực hiện việc ký kết các văn bản, hồ sơ khi thực hiện mua nhà hoặc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Đó là nội dung Luật sư có thể tư vấn cho bạn.

    Chúc bạn mạnh khỏe và giải quyết được công việc của mình!

    Cập nhật bởi lsduongmai ngày 15/07/2014 08:50:56 SA

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #333100   14/07/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    1. Bạn có thể làm sang tên bạn sau đó hai vợ chồng làm văn bản thỏa thuận về tài sản

    2. Bố mẹ bạn dùng tiền mua và làm thủ tục đứng tên trên sổ đỏ rồi làm thủ tục tặng cho bạn.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #333336   15/07/2014

    nkcuongpt
    nkcuongpt

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu bạn muốn dứng tên một mình trên thửa đất do bố mẹ cho tiền mua ; để thuận lợi nhất về thủ tục thì bố mẹ bạn đứng ra mua (hoặc bạn đưa tiền riêng cho bố mẹ bạn mua), cấp GCN xong thì làm thủ tục tặng cho riêng bạn (chỉ mất tiền trước bạ thôi).

    Khi đó miếng đất là tài sản riêng của bạn; bạn có quyền nhập vào tài sản chung là do  bạn quyết định.

     
    Báo quản trị |  
  • #333453   16/07/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Tôi đồng ý với nội dung tư vấn bổ sung của bạn nkcuongpt! Chắc hẳn bạn Duongquach đã ro mình nên làm gì rồi.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-