Chuyển quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #255508 16/04/2013

    nguyenvanty1991

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển quyền sử dụng đất

    Thưa Luật Sư cho tôi hỏi:

    - Nhà tôi có mua một mảnh đất khoảng 1500m2, cách đây khoảng 15 năm về trước, chỉ có làm giấy tay, chưa có sự chứng thực của xã phường, (nhưng có người làm chứng), nay tôi muốn làm giấy chuyển quyền sử dụng đất, nhưng bên bán đất trì quản không muốn làm giấy chuyển quyền sử dụng đất. Trong trường hợp này tôi muốn hỏi: Tôi sẽ làm gì để bên bán đất đồng ý làm giấy, và khi làm giấy tờ thì cha mẹ bên bạn đất còn sống thì có cần chữ kí của các con hay không?. Tôi chân thành cảm ơn!.
     

    Cập nhật bởi nguyenvanty1991 ngày 16/04/2013 10:28:18 SA
     
    2990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255535   16/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp này bạn chỉ cần tham khảo khoản 1 Điều 11 Nghị định84/2007/NĐ-CP thì bạn có thêt giải quyết được cho những vướng mắc của gia đình bạn;

     

    Điều 11. Cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định

    1. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi là người nhận chuyển quyền) trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 1 Điều 135 hoặc khoản 1 Điều 136 Nghị định số 181/2004/ NĐ-CP.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    nguyenvanty1991 (16/04/2013) hothihoang (26/04/2013) phantantai2012 (01/06/2013)
  • #255571   16/04/2013

    nguyenvanty1991
    nguyenvanty1991

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng! cảm ơn phần trả lời của Add nhiều lắm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #265859   31/05/2013

    trangangel
    trangangel

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ông tôi có 3 người con trai. Bố tôi là trưởng. Ông tôi Có 1 mảnh đất chia làm 4. Ông tôi đã chia cho 2 người con thứ mỗi  người 1 phần (2 người con thứ đã xây nhà và làm bìa đỏ tên riêng rồi). còn 2 phần cạnh nhau là của bố tôi và ông. Ông t về ở với bố t. Nhà tôi xây nhà lên ở 2 phần đất đó (phần đất của ông tôi và bố t), bìa đỏ mang tên ông t, Ông t có hứa ông t ở với con trưởng thì phần của ông t sau này sẽ cho bố t( tức bố t được 2 phần). Do ông tuổi già sức yếu rồi k biết con sống lâu k?, sợ sau này có tranh chấp gì lại làm anh em trong nhà lục đục. vậy t xin hỏi làm thủ tục chuyển quyền sử dụng ngôi nhà này từ ông t sang bố t như thế nào? liệu sau này khi sang tên được rùi bố t có phải chia cho 2 ng con thứ kia nữa k?

     
    Báo quản trị |