Chuyển quyền sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #250866 25/03/2013

    calender

    Sơ sinh


    Tham gia:29/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển quyền sở hữu

    Mọi người cho em hỏi tình huống

    gia đinh bạn em, người cha có con rơi đã trên 18 tuổi, người mẹ có 2 người con cũng trên 18 tuổi, mới mua được miếng đất và muốn người con trai đứng tên để sau này không phải chia tài sản cho người con rơi ... làm như vậy liệu có được không ?, và sau này, nếu có phát sinh mâu thuẫn giữa 2 người con cùng mẹ thì miếng đất đó vẫn thuộc quyền riêng của người con trai phải không ?

     

    xin cảm ơn

     
    3149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250970   26/03/2013

    nguyenanhcm
    nguyenanhcm

    Female
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


     

    Re:Chuyển quyền sở hữu

    Theo Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 thì cả 2 người con chung và người con rơi đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người cha.

    Trường hợp của bạn trước tiên cần phải biết rõ là tiền mua miếng đất đó là của ai? Của chung cha mẹ hay của riêng người mẹ?

    Nếu tiền mua miếng đất thuộc sở hữu chung của cha mẹ thì chuyện mâu thuẫn giữa hai người con cũng không có liên quan đến người con rơi. Trừ trường hợp nếu người cha mất mà không để lại di chúc thì người con rơi cũng không có quyền yêu cầu chia thừa kế trừ khi người đó chứng minh được người con trai đứng tên hộ.

    Còn nếu tiền mua đất là của riêng người mẹ thì người con rơi không có quyền gì cả.

    Thân ái.

    Tú Nguyễn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #251004   26/03/2013

    calender
    calender

    Sơ sinh


    Tham gia:29/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    đây là tiền chung, và người mẹ muốn người con trai đứng tên tài sản để sau này không phải chia cho người con rơi, vậy miếng đất đó sẽ tính là tài sản riêng của người con trai hay vẫn là tài sản chung để sau này chia trong di chúc.

     
    Báo quản trị |