DanLuat 2015

Chuyển nơi làm việc có phải đăng ký người phụ thuộc không?

Chủ đề   RSS   
  • #517574 01/05/2019

    phungpham1973
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2660
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần


    Chuyển nơi làm việc có phải đăng ký người phụ thuộc không?

    Hiện tại bên mình có nhân viên đã đăng ký NPT và được giảm trừ ở Công ty cũ. Khi NV đó chuyển qua cty mình làm việc thì cty mình có cần đăng ký NPT của bạn bên cơ quan Thuế hay không?

     
    632 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517580   01/05/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (803)
    Số điểm: 5959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 99 lần


    Theo điểm b khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về mức giảm trừ gia cảnh như sau:

    "b) Mức giảm trừ gia cảnh

    b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

    b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng."

    Theo điểm i khoản 1 điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định 

    "i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này."

    Như vậy, khi chuyển nơi làm việc thì phải đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh lại như đăng ký lần đầu tại nơi làm việc cũ. Và gửi hồ sơ như trên, chuẩn bị thành 02 bộ và nộp cho bộ phận nhân sự hoặc kế toán của nơi làm việc mới, để tiến hành khai báo. Nếu không đăng ký lại thì không được giảm trừ gia cảnh chị nhé. Do đó, để được giảm trừ đối với người phụ thuộc thì cần thực hiện đăng ký lại chị nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    van711 (10/05/2019)
  • #517940   09/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4060
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Trường hợp chuyển nơi làm việc mới thì bạn sẽ thực hiện lại việc đăng ký giảm trừ người phụ thuộc như ban đầu. Trong trường hợp nếu như không làm hồ sơ để giảm trừ thì sẽ không được giảm trừ đâu bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #521619   25/06/2019

    Có cần cung cấp giấy báo ngưng giảm trừ người phụ thuộc

    Ở cty cũ mình đã kê khai giảm trừ, khi qua cty mới mình vẫn nộp hồ sơ giảm trừ gồm cmnd + hộ khẩu nhưng cty còn yêu cầu mình cung cấp giấy báo ngưng kê khai người phụ thuộc ở cty cũ mới kê khai tiếp cho mình còn nói là thuế quy định mà mibhf chẳng biết luật thuế nào quy định việc này, thế là mỗi tháng mình đều bị trừ tiến thuế tncn@@@@. Mọi người cho mình xin ý kiến với
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Renee91 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/06/2019)