Chuyển nhượng vốn trong cty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #338620 13/08/2014

    nguyenchicong79

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng vốn trong cty cổ phần

    Kính thưa Quý Luật sư; xin Luật sư cho Tôi hỏi như sau: Công ty tôi là công ty cổ phần; năm 2009 công ty chúng tôi có góp vốn thành lập môt công ty cổ phần khác. nay muốn chuyển nhượng lại cổ phần này thì công ty tôi cần phải làm những thủ tục gì? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Trân trọng cảm ơn!

     

    Cập nhật bởi nguyenchicong79 ngày 13/08/2014 09:56:02 SA
     
    10404 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338828   14/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào ban!

    Theo lời bạn nói thì năm 2009 công ty bạn có tham gia góp vốn thành lập 1 công ty CP khác, như vậy công ty bạn là 1 cổ đông sáng lập và nắm giữ cổ phần ưu đãi biểu quyết của CTCP đó. 

    Theo quy định tại điều 84 Luật Doanh nghiệp thì: "..Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông....

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ."

    Đồng thời, sau khi hết thời hạn 3 năm nói trên, cổ phẩn ưu đãi biểu quyết mà công ty bạn đang nắm giữ sẽ chuyển đổi thành cổ phàn phổ thông (Khoản 3 Điều 78).

    Do đó, tính đến năm 2014, công ty bạn hoàn toàn được tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho người khác, căn cứ theo Khoản 5 điều 87 Luật Thương mại: "Các cổ phần được tự do chuyển nhượng, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 81 và khoản 5 Điều 84 của Luật này. Việc chuyển nhượng được thực hiện bằng văn bản theo cách thông thường hoặc bằng cách trao tay cổ phiếu. Giấy tờ chuyển nhượng phải được bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoặc đại diện uỷ quyền của họ ký. Bên chuyển nhượng vẫn là người sở hữu cổ phần có liên quan cho đến khi tên của người nhận chuyển nhượng được đăng ký vào sổ đăng ký cổ đông".

    Giấy tờ chuyển nhượng cổ phần chính là hợp đồng chuyển nhượng và biên bản thanh lý hợp đồng giữa công ty bạn và bên nhận chuyển nhượng có xác nhận của công ty CP bạn đang nắm cổ phần.

     

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 14/08/2014 01:52:09 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #338899   14/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Nếu công ty bạn đã thành lập được hơn 3 năm tính từ ngày thành lập thì các cổ đông tự do chuyển nhượng cổ phần không làm thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà chỉ cần thay đổi trong danh sách đăng ký cổ đông của công ty (Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT). Lưu ý khi chuyển nhượng cần phải khai báo thuế thu nhập đối với bên chuyển nhượng (hồ sơ gồm hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và tờ khai thuế thu nhập từ việc chuyển nhượng có mẫu tại cơ quan thuế).

    Trân trọng chào bạn

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    meo1512 (21/08/2014)
  • #339222   16/08/2014

    Nếu Cty chúng tôi (có 60% vốn Nhà nước) muốn chuyển nhượng 1 phần cp (10% vốn điều lệ của Cty con) thì phải thực hiện theo phương thức bán như thế nào để phù hợp quy định pháp luật ? Chúng tôi có được phép giao dịch thỏa thuận hay bán chỉ định hay không?

    Trân trọng cảm ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #339281   16/08/2014

    huonglan89
    huonglan89

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Đối với thủ tục chuyển nhượng cổ phần trong thì bạn cần lưu ý như sau:


     1. Đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập:

        Các bên liên quan ký kết và thực hiện hợp đồng chuyển nhượng cổ phần.
        Tiến hành lập biên bản xác nhận về việc đã hoàn thành thủ tục chuyển nhượng cổ phần.
        Tổ chức cuộc họp Đại Hội đồng cổ đông để thông qua việc chuyển nhượng cổ phần.
        Tiến hành chỉnh sửa, bổ sung thông tin trong Sổ đăng ký cổ đông của công ty.
        Tiến hành đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định.

    2. Đối với cổ phần phổ thông của cổ đông phổ thông:

        Các bên liên quan ký kết và thực hiện hợp đồng chuyển nhượng cổ phần.
        Tiến hành lập biên bản xác nhận về việc đã hoàn thành thủ tục chuyển nhượng cổ phần.
        Tiến hành chỉnh sửa, bổ sung thông tin trong Sổ đăng ký cổ đông.
        Tiến hành đăng ký cổ đông sở hữu từ 5% tổng số cổ phần trở lên với Cơ quan đăng ký kinh doanh (nếu có).
     

     
    Báo quản trị |  
  • #339311   16/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Nếu công ty bạn đã thành lập được hơn 3 năm tính từ ngày thành lập thì các cổ đông tự do chuyển nhượng cổ phần không làm thủ tục đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà chỉ cần thay đổi trong danh sách đăng ký cổ đông của công ty (Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT). Lưu ý khi chuyển nhượng cần phải khai báo thuế thu nhập đối với bên chuyển nhượng (hồ sơ gồm hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và tờ khai thuế thu nhập từ việc chuyển nhượng có mẫu tại cơ quan thuế).

    Trân trọng chào bạn

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #339474   18/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thắc mắc của bạn, Luật sư Nguyễn Huy Long – Công ty Luật Nam Long và Cộng sự có ý kiến tư vấn như sau:

    Trước hết, cần xác định loại hình doanh nghiệp của công ty con (công ty TNHH 1 thành viên, công ty TNHH 2 thành viên trở lên, công ty cổ phần), công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình với tư cách là thành viên, chủ sở hữu hoặc cổ đông trong quan hệ với công ty con theo quy định của Luật doanh nghiệp 2005 và pháp luật khác có liên quan.

    Trong trường hợp công ty con là công ty TNHH 1 thành viên, công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu theo quy định tại Mục II Chương III Luật doanh nghiệp 2005: Công ty TNHH một thành viên, Chủ sở hữu công ty chuyển nhượng một phần vốn điều lệ cho tổ chức hoặc cá nhân khác, công ty (con) phải đăng ký chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày chuyển nhượng. Việc chuyển nhượng ở đây được phép thực hiện trên cơ sở thỏa thuận của các bên (Công ty mẹ và bên bán).

    Công ty con là công ty TNHH 2 thành viên trở lên, công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của thành viên theo quy định tại Mục I chương III Luật doanh nghiệp 2005: Công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Công ty mẹ có thể chuyển nhượng 10% số vốn góp của mình cho các thành viên còn lại, trong trường hợp các thành viên còn lại không mua hoặc không mua hết số vốn góp này, công ty mẹ có quyền chuyển nhượng cho người khác không phải là thành viên.

    Công ty con là công ty cổ phần, công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của cổ đông theo quy định tại Chương IV Luật doanh nghiệp 2005: Công ty cổ phần. Với việc quyết định chuyển nhượng 10% vốn điều lệ của công ty con, công ty mẹ có thể thực hiện bằng cách chuyển nhượng cổ phần của mình cho các cổ đông khác, trong trường hợp các cổ đông khác không có nhu cầu mua lại hoặc không mua hết, có thể chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông.

    Tóm lại, tùy thuộc vào loại hình doanh nghiệp của công ty con, công ty mẹ thực hiện quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu, thành viên, cổ đông đối với số vốn của mình.

    Hi vọng các thông tin trên giúp ích cho bạn!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com