DanLuat 2015

Chuyển nhượng vốn góp công ty

Chủ đề   RSS   
  • #429456 30/06/2016

    ttmh_nameo

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng vốn góp công ty

    Luật sư cho em hỏi?

    Công ty TNHH MTV Do ông K thành lập năm 2014 có vốn đăng ký kinh doanh là 1.900.000.000 đồng. Tháng 06/2016 Ông K thay đổi tăng vốn kinh doanh lên 2.000.000.000 đồng. Ông K gặp khó khăn về vốn nên muốn chuyển nhượng phần vốn góp cho Ông H: 500.000.000 đồng và bà A: 500.000.000 đồng. Vậy việc giao dịch này làm thủ tục gì? và có phải đóng các khoản thuế nào không?  

     
    3783 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429748   04/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 424 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Theo Điều 87 Luật doanh nghiệp 2014

    1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thay đổi vốn điều lệ trong các trường hợp sau đây:

    a) Hoàn trả một phần vốn góp trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho chủ sở hữu;

    b) Vốn điều lệ không được chủ sở hữu thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 74 của Luật này.

    2. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên tăng vốn điều lệ bằng việc chủ sở hữu công ty đầu tư thêm hoặc huy động thêm vốn góp của người khác. Chủ sở hữu quyết định hình thức tăng và mức tăng vốn điều lệ.

    3. Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn góp của người khác, công ty phải tổ chức quản lý theo một trong hai loại hình sau đây:

    a) Công ty trách nhiệm hai thành viên trở lên và công ty phải thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc thay đổi vốn điều lệ;

    b) Công ty cổ phần theo quy định tại Điều 196 của Luật này.”

    Ông K muốn chuyển nhượng phần vốn góp thì phải làm chuyển đổi loại hình Công ty thành Cty TNHH 2 thành viên trở lên hoặc Cty Cp.

    Hồ sơ gồm:

    - Thông báo thay đổi ĐKKD

    - Quyết định của CSH

    - Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp

    - Điều lệ công ty chuyển đổi

    - Danh sách thành viên (Bản sao chứng thực giấy tờ cá nhân của các thành viên)

    - Hợp đồng chuyển nhượng, biên bản thanh lý hợp đồng

    - Giấy giới thiệu (trường hợp người đi nộp hồ sơ không đồng thời là CSH)

    Nộp tại phòng ĐKKD nơi đặt trụ sở chính.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

      Trong quá trình hoạt động Luật thành đô đã thực hiện các thủ tục tương tự cho khách hàng, nếu bạn muốn tìm hiểu chi tiết, đầy đủ hơn hoặc có vấn đề xảy ra trong quá trình thực hiện, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

     

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #473382   02/11/2017

    loanktbn
    loanktbn

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho e hỏi:

    Công ty em 100% vốn đầu tư nước ngoài, giờ chuyển nhượng 1 phần vốn sang cho cá nhân (cũng là nười nước ngoài ). Hình thức thanh toán như thế nào ạ?

    Cá nhân đó chuyển khoản từ tài khoản cá nhân sang tk công ty hay

    chuyển khoản từ TK các nhân sang tk cá nhân của chủ sở hữu (TK bên nước ngoài) có được ạ?nếu được thì cần giấy tờ gì để coi là hợp lệ ạ?

     

    Em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #473386   02/11/2017

    huutan333
    huutan333

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Luật sư cho em hỏi:

     Đối với là một cá nhân của nhà đầu tư nước ngoài nhận thấy điều kiện phát triển mạnh mẽ của các doanh nghiệp tại Việt Nam, vậy cá nhân đó đi tới đâu để làm thủ tục góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài và thời gian bao lâu sẽ có kết quả cũng như có sự chuẩn bị những mặt giấy tờ như thế nào.

    Em cảm ơn.

    Công ty nội thất thông minh http://noithatthongminhhcm.com/ và tủ bếp https://www.tubepkimminh.com/ đã thực hiện các chính sách thuộc về thủ tục góp vốn tại https://sites.google.com/site/thutucgopvoncuanguoinuocngoai/ rất uy tín và chuyên nghiệp ít tốn thời gian

     
    Báo quản trị |  
  • #473421   02/11/2017

    Đối với trường hợp cá nhân nước ngoài muon thành lập công ty tại việt nam. bước đàu phải xem xét lĩnh vưc cá nhân nước ngoài có nằm trong lĩnh vực cấm kinh doanh của pháp luật việt nam hay không?. Tìm hiểu luật đàu tư 2014

    Các bước thành lập công ty,. bước 1 xin Giấy chứng nhận đầu tư tại SỞ kê hoạch và đầu tư tỉnh/thành phố trực thuộc

    bước 2. Sau khi xin dc giáy cn đầu tư nhà đầu tư bát đầu chuẩn bị hồ sơ thành lập công ty nộp sở Phòng đăng ký kinh doanh - Sở KHĐT 

     
    Báo quản trị |  
  • #473425   02/11/2017

    ttmh_nameo viết:

    Luật sư cho em hỏi?

    Công ty TNHH MTV Do ông K thành lập năm 2014 có vốn đăng ký kinh doanh là 1.900.000.000 đồng. Tháng 06/2016 Ông K thay đổi tăng vốn kinh doanh lên 2.000.000.000 đồng. Ông K gặp khó khăn về vốn nên muốn chuyển nhượng phần vốn góp cho Ông H: 500.000.000 đồng và bà A: 500.000.000 đồng. Vậy việc giao dịch này làm thủ tục gì? và có phải đóng các khoản thuế nào không?  

    Trường hợp này, Ông H và bà A, ông K sẽ ký hợp đồng chuyển nhượng vốn góp, sau khi ký kết xong, công ty TNHH 1 TV do ông K làm chủ sở hữu sẽ tiến hành thủ tục thay đổi loại hình doanh nghiệp thành công ty tnhh 2 hành viên trở lên, và các thủ tục liên quan đên thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-