DanLuat 2015

CHUYỂN NHƯỢNG VỐN GÓP CHO CÁ NHÂN NƯỚC NGOÀI.

Chủ đề   RSS   
  • #391042 07/07/2015

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    CHUYỂN NHƯỢNG VỐN GÓP CHO CÁ NHÂN NƯỚC NGOÀI.

    Tôi có tham gia góp vốn thành lập Công ty TNHH 02 thành viên trở lên. Nay tôi muốn chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho cá nhân nước ngoài.

    Hỏi:

    Thủ tục chuyển nhượng sẽ tuân theo Luật doanh nghiệp hay Luật đầu tư?

    Trân trọng cảm ơn.

     

     
    2793 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391197   08/07/2015

    phuclkd
    phuclkd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2009
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 266
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 36 lần


    Hiện tại Bộ Kế hoạch và Đầu tư chưa có văn bản hướng dẫn chi tiết thi thành luật Doanh  nghiệp và Luật Đầu tư và đương nhiên là các sở kế hoạch đầu tư cũng ngập ngừng trong việc hướng dẫn hồ sơ. Tuy nhiên, nếu căn cứ theo Luật doanh nghiệp và luật đầu tư hiện hành, bạn sẽ tiến hành 02 bước:

    Bước 1: Bên nước ngoài mua phần vốn góp của bạn sẽ làm thủ tục đăng ký mua phần vốn góp tại Phòng đầu tư nước ngoài/Phòng kinh tế đối ngoại (tên gọi tùy theo từng Tỉnh/Tp khác nhau), theo quy định tại Điều 26.2 Luật Đầu tư 2014

    Sau khi đáp ứng các điều kiện về: hình thức đầu tư, tỷ lệ sở hữu, điều kiện kinh doanh theo WTO, nhà đầu tư nước ngoài được cấp Thông báo chấp thuận việc mua lại phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài,

    Bước 2: Công ty bạn thực hiện thủ tục thay đổi thành viên tại Phòng đăng ký kinh doanh, theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014

    Mình đề xuất là Công ty bạn nên xem xét ngành nghề kinh doanh của công ty và tỷ lệ sở hữu dự kiến của bên nước ngoài có phù hợp với cam kết WTO hay không, nếu không phù hợp thì phải điều chỉnh ngành nghề trong Giấy phép ĐKKD của Công ty bạn cho phù hợp, để bên nước ngoài làm thủ tục đăng ký tại Bước 1 được trôi chảy hơn. 

    Chu

     

    Dương Thanh Phúc (Ms.)

    Email : phuclkd@gmail.com

    Skype: c.muoi

    ĐT : 0937 621 052

     
    Báo quản trị |  
  • #391256   09/07/2015

    thuhong.attorney
    thuhong.attorney

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn phuclkd nói đúng. Tuy nhiên, thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần đó chỉ áp dụng đối với trường hợp (i) nhà đầu tư nước ngoài mua phần vốn góp vào doanh nghiệp hoạt động trong ngành nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện, hoặc (ii) việc mua phần vốn góp đó dẫn đến nhà đầu tư nước ngoài nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên.

    Nếu không phải trường hợp trên, bạn chỉ cần  thực hiện thủ tục Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp là đủ.

    Thân

    Cập nhật bởi thuhong.attorney ngày 09/07/2015 08:21:30 SA

    Luật sư Nguyễn Thị Thu Hồng

    Nhận dịch tài liệu từ tiếng Việt sang tiếng Anh và ngược lại.

    0903450244

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-