Chuyển nhượng vốn góp

Chủ đề   RSS   
  • #360034 01/12/2014

    Phuongmyyen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng vốn góp

    Xin chào Luật sư!

    Em có việc muốn được hỏi như sau:

    Công ty A thành lập năm 2007, có ông X làm Tổng giám đốc. Công ty B thành lập năm 2011. Công ty B có 4 thành viên sáng lập góp vốn bao gồm cả: cá nhân ông X và Công ty A do ông X làm đại diện, có đăng ký trên Giấy chứng nhận kinh doanh. Hiện nay, Công ty A muốn làm Hợp đồng chuyển nhượng hết cổ phần của Công ty A trong Công ty B cho cá nhân ông X. Vậy sẽ có sự thay đổi về cổ đông góp vốn trong Giấy phép đăng ký kinh doanh. Vậy để làm được việc chuyển nhượng này, em phải làm những thủ tục gì, và có cần phải nộp thuế trên phần vốn chuyển nhượng ko ạ?

    Em rất mong được nhận được sự giúp đỡ giải đáp từ Luật sư. Trân trọng cảm ơn! 

     
    3036 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360303   02/12/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 158 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu Công ty B thành lập năm 2011, bây giờ là tháng 12/2014 có lẽ Công ty B đã thành lập được hơn 3 năm rồi nên nếu có thay đổi cổ đông thì Phòng ĐKKD cũng không làm thủ tục thay đổi tên cổ đông trong Giấy ĐKKD theo quy định tại khoản 3 Điều 20 Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT: "Việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty CP trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp chỉ thực hiện trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sau thời hạn trên, Phòng Đăng ký kinh doanh không thực hiện việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty CP trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Việc thay đổi các thông tin về cổ đông của công ty được thể hiện tại Sổ đăng ký cổ đông của công ty".

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    Phuongmyyen (03/12/2014)
  • #360558   03/12/2014

    Phuongmyyen
    Phuongmyyen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn luật sư nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525