DanLuat 2015

chuyển nhượng vốn của nhà đầu tư nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #303177 19/12/2013

    nguyennha.hp

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển nhượng vốn của nhà đầu tư nước ngoài

    anh chị cho e hỏi một chút

    cty e 100% vốn nước ngoài (Hàn quốc), loại hình Dn là cty TNHH, hiện có 5 thành viên, 1 thành viên là tổ chức.

    hiện tại cty đang làm ăn thua lỗ số vốn điều lệ đang bị âm vàGD cty muốn bỏ 3 thành viên (trong đó có 1 tv là tổ chức) vì họ ko còn liên quan gì đến cty nữa.

    theo e đc biết như vậy là phải làm thủ tục chuyển nhượng vốn và phải chuyển khoản qua ngân hàng ak? nhưng GĐ e ko muốn chuyển qua ngân hàng sang tài khoản của họ, mặt khác 3 thành viên này cũng chưa có tài khoản mở tại NH Việt Nam.

    Vậy e có thể làm hợp đồng chuyển nhượng vốn giữa các thành viên với mức giá chuyển nhượng là 0 đồng và để ko phải chuyển khoản đc ko ak? số vốn do bị âm thì 2 thành viên còn lại sẽ bổ sung vào vậy có cần xác nhận của ngân hàng ko ak? Và thủ tục cần làm để thay đổi giấy chứng nhận Đt gồm những gì ak?

    Mong anh chị tư vấn giúp e. 

    Tks!!

    Sống cho ngày hôm nay!

     
    7908 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303185   19/12/2013

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Gửi bạn

     

    Về nguyên tắc, giá trị chuyển nhượng vốn góp giữa các thành viên trong Công ty có thể để là 0 VND.

    Và như vậy cũng không có việc thanh toán tiền chuyển nhượng và đương nhiên là không có chuyển khoản qua tài khoản của Ngân hàng.

    Nhưng vấn đề đặt ra trong trường hợp này là giải trình được sự bình thường của việc chuyển nhượng giá trị 0 VND.

    Lý do đưa ra trong công ty bạn có thể là do làm ăn thua lỗ. Việc đó phải chứng mình được (thể hiện trên Báo cáo tài chính kiểm toán của Công ty). Việc lỗ đến mức các thành viên chuyển nhượng 0 VND.

    Thủ tục thay đổi GCNDT bạn làm tại Cơ quan có thẩm quyền (Sở Kế hoạch và Đầu tư hoặc Ban quản lý Khu công nghiệp).

    Những tài liệu cơ bản trong Hồ sơ:

    1. Thông báo điều chỉnh (theo mẫu);'

    2. Biên bản họp Hội đồng thành viên về việc điều chỉnh dự án đầu tư;

    3. Quyết định;

    4. Hợp đồng chuyển nhượng và thanh lý Hợp đồng;

    5. Danh sách thành viên công ty;

    6. Phụ lục sửa đổi Điều lệ;

    7. Bản sao: Báo cáo tài chính;

    8. Bản sao Điều lệ;

    9. Bản sao GCNDT + GCN đăng ký Thuế.

    10. Một số tài liệu khác liên quan.

    Bạn tham khảo nhé. 

     

     

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #303198   19/12/2013

    quanglongitc
    quanglongitc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp của bạn, bạn có thể thực hiện một trong hai thủ tục sau:

    1. Tặng cho phần vốn góp 

    Khoản 5 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2005 quy định như sau:

    Thành viên có quyền tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác. Trường hợp người được tặng cho là người có cùng huyết thống đến thế hệ thứ ba thì họ đương nhiên là thành viên của công ty. Trường hợp người được tặng cho là người khác thì họ chỉ trở thành thành viên của công ty khi được Hội đồng thành viên chấp thuận.

    2. Định giá trị phần vốn góp là con số rất ít như 1 triệu hoặc 2 triệu

    Giá chuyển nhượng phần vốn góp do bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng cùng thỏa thuận. Do đó, các bên thỏa thuận 1 hoặc 2 triệu Không trái với quy định của pháp luật.

    Bạn lưu ý, Sở Kế hoạch và Đầu tư sẽ không kiểm tra hay giám sát việc thanh toán giữa các bên với nhau, họ chỉ xem xét là các bên có hợp đồng chuyển nhượng vốn và bên chuyển nhượng xác nhận là đã nhận đủ số tiền thanh toán.

    Đinh Quang Long - Công ty Luật ITC

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-