Chuyển nhượng quyền thuê đất của doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #480304 29/12/2017

    htminhtam88

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng quyền thuê đất của doanh nghiệp

    Tôi muốn hỏi về trường hợp chuyển nhượng quyền thuê đất và tài sản gắn liền với đất của công ty cổ phần (không có vốn nhà nước) thì thủ tục gồm những gì và các văn bản pháp lý liên quan ?

    Trân trọng cảm ơn !

     
    1932 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #480316   29/12/2017

    Theo quy định tại điều 174 Luật đất đai 2013:

     

    Điều 174. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê


    1. Tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.


    2. Tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê ngoài quyền và nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều này còn có các quyền sau đây:


    a) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất;


    b) Cho thuê quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất; cho thuê lại quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê;


    c) Tặng cho quyền sử dụng đất cho Nhà nước; tặng cho quyền sử dụng đất cho cộng đồng dân cư để xây dựng các công trình phục vụ lợi ích chung của cộng đồng; tặng cho nhà tình nghĩa gắn liền với đất theo quy định của pháp luật;


    d) Thế chấp bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;


    đ) Góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất để hợp tác sản xuất, kinh doanh với tổ chức, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định của pháp luật”. Như vậy, bạn có quyền chuyển nhượng nếu đây là đất trả một lần, còn trường hợp đất được thuê trả định kì thì không theo điều 189 luật đất đai năm 2013. Tóm lại, bàn cần thể hiện rõ các dữ kiện hơn nữa thì mình mới có thể giúp giải đáp thắc mắc của bạn được. Trường hợp bạn cần biết rõ hơn, bạn có thể gửi phản hồi với mình hoặc gọi đến  c ty luật Bảo Chính để được tư vấn cụ thể ạ

    Cập nhật bởi hai_phong_k54@yahoo.com ngày 29/12/2017 10:14:52 SA
     
    Báo quản trị |