Chuyển nhượng quyền thuê đất

Chủ đề   RSS   
  • #289346 02/10/2013

    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Chuyển nhượng quyền thuê đất

    Công ty tôi được nhà nước cho thuê một khu đất để xây dựng hạ tầng khu công nghệ cao, thời gian thuê 50 năm, trả tiền một lần. Công ty tôi đã trả tiền thuê đất hết cho thời hạn 50 năm và đã được cấp giấy chứng nhận cho phần diện tích này. Nay Công ty tôi muốn chuyển nhượng một phần khu đất cho đối tượng khác thì có được không? Rất mong nhận được góp ý từ các bạn

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    5321 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289356   02/10/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    theo điều Điều 708. Bộ Luật Dân Sự quy định về Quyền của bên thuê quyền sử dụng đất

    Bên thuê quyền sử dụng đất có các quyền sau đây:

    1. Yêu cầu bên cho thuê chuyển giao đất đủ diện tích, đúng vị trí, số hiệu, hạng đất, loại đất và tình trạng đất như đã thoả thuận;

    2. Được sử dụng đất thuê ổn định theo thời hạn như đã thoả thuận;

    3. Được hưởng hoa lợi, lợi tức từ việc sử dụng đất;

    4. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 426 của Bộ luật này;

    5. Yêu cầu bên cho thuê giảm, miễn tiền thuê trong trường hợp do bất khả kháng mà hoa lợi, lợi tức bị mất hoặc bị giảm sút.

    thì công ty bạn không có quyền chuyển nhượng một khu đất cho đối tượng khác. Thân chào bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tonphong vì bài viết hữu ích
    lythuyettinhbenvung (04/10/2013)