DanLuat 2015

chuyển nhượng quyền sữ dụng đất, có phải đóng thuế cước bạ không?

Chủ đề   RSS   
  • #335721 29/07/2014

    nguyendatnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển nhượng quyền sữ dụng đất, có phải đóng thuế cước bạ không?

    Dạ thưa Luật sư, kính mong luật sư có thể giải đáp thắc mắc của tôi không. Là như thế này:

    Tôi có mua miếng đất diện tích 160m2, mua vào năm 1998, nhưng chưa chuyển nhượng tên quyền sữ dụng đất cho tôi, tôi có giấy giao kèo với người bán đất cho tôi cùng bằng phán đất đai của người bán.

    Hiện nay, do sự cấp chuyển đổi tên quyền sữ dụng đất tại nơi tôi mua phần đất ấy, tôi có đến chuyển đổi tên thì địa chính kêu tôi phải ra chính quyền địa phương nơi tôi mua phần đó chứng thực mới(vì ngày xưa, do ba tôi mua phần đất mà chưa có sự chứng thực của chính quyền địa phương). Nếu hôm nay làm giấy chuyển nhượng đất mới do tôi đứng tên, nghe nói luật mới có sữa đổi bổ sung, vậy tôi có đóng cước bạ mới theo quy định mới không hay áp luật cũ?

     
    1896 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336505   01/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Nếu trước đây bạn chưa làm GCNQSD và chưa thực hiện việc đóng thuế trước bạ để sang tên thì nay khi sang tên sẽ phải đóng theo quy định.

    Điều 4. Căn cứ tính lệ phí trước bạ, mức thu lệ phí trước bạ

    1- Căn cứ tính lệ phí trước bạ là giá tính lệ phí trước bạ và tỷ lệ (%) lệ phí trước bạ.

    2Mức thu lệ phí trước bạsố tiền lệ phí trước bạ phải nộp được xác định như sau:

    Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp

    (đồng)

    =

    Giá tính lệ phí trước bạ

    (đồng)

    x

    Tỷ lệ lệ phí trước bạ

    (%)

    Mức thu lệ phí trước bạ đối với các tài sản quy định tại Điều 1 Thông tư này tối đa là 500 triệu đồng/1 tài sản/lần trước bạ, trừ ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe), tàu bay, du thuyền.

    Điều 6. Tỷ lệ (%) lệ phí trước bạ

    1. Nhà, đất là 0,5%.

    Xem thêm tại Thông tư 124/2011/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-