Chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng viết tay có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #544574 28/04/2020

    Chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng viết tay có đúng không?

    Hiện nay, việc mua bán kinh doanh bất động sản ngày càng phát triển với tốc độ rất cao. Dẫn theo nhiều hệ lụy không hề nhỏ. Để được mua nhanh, cũng như nắm phần đất trong tay thì xuất hiện hình thức mua bán bằng giấy tờ viết tay. Từ đó gây hậu quả nghiêm trọng không ít cho những cá nhân tham gia quan hệ mua bán này.
     
    Theo điểm b khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:
     
    Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất
     
    3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
     
    a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
     
    Do đó, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên (không bắt buộc công chứng, chứng thực).
     
    Vì vậy hợp đồng viết tay là không đúng với quy định của pháp luật.
     
    1324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545038   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (342)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũng phải tuân thủ một số điều khác. Căn cứ theo quy định tại Luật Đất đai 2013 có quy định về điều kiện thực hiện giao dịch và hình thức của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Cụ thể tại Điều 188 quy định như sau: 

    "Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.[…]”

    Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

    “Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

    […]

    3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

    a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;"

    Theo đó, muốn thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần đảm bảo những điều kiện trên đây. Khi đã đủ điều kiện chuyển nhượng thì hợp đồng này phải được thực hiện công chứng tại văn phòng công chứng hoặc chứng thực tại Ủy ban nhân dân xã, phường.

    Cập nhật bởi chaugiang9897 ngày 01/05/2020 05:44:45 CH
     
    Báo quản trị |