chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #200752 13/07/2012

    chuyenngoc

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    tôi có bán cho ông Nguyễn văn A 160m2 nhà ở với số tiền theo thỏa thuận là 3,5 triệu /1m2. ông A đặt cọc trước cho tôi 120 triệu còn lại sẽ thanh toán sau. Tôi và ông A đã đến phòng công chứng nhà đất để làm hồ sơ chuyển nhượng đất sang tên ông A. Nhưng 2 ngày sau ông A nói không xoay đủ số tiền còn lại để trả nốt cho tôi

    trong trường hợp này tôi có quyền hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng đất giữa tôi và ông A hay không?

     
    3932 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200833   14/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Thân chào anh

    Việc hủy bỏ hợp đồng trên là quyền của anh, tuy nhiên nếu việc hủy bỏ này vi pham thỏa thuận trong hợp đồng thì có thể sẽ bị bồi thường theo những thỏa thuận trong hợp đồng.

    Nếu bên kia vi phạm nhưng thỏa thuận trong hợp đồng đặt cọc, hợp đồng chuyển nhượng thì có thể sẽ  bồi thường theo thỏa thuận trong hợp đồng.

    Để tư vấn được chính xác, anh vui lòng sao chép đầy đủ 2 hợp đồng:

    1. Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ.
    2. Hợp đồng đặt coc.

    Để chúng tôi có căn cứ tư vấn chính xác cho anh.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #200843   14/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


                - Chào bạn   trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                - Theo quy định của pháp luật dân sự về Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Điều 697 Bộ luật dân sự 2005 quy định:  Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyển giao đất và quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng, còn bên nhận chuyển nhượng trả tiền cho bên chuyển nhượng theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.

                - Như vậy, việc ông A không xoay đủ số tiền để trả bạn, và thực hiện như thỏa thuận thực hiện nghĩa vụ trả tiền của ông A trong nội dung hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất trên. Do vậy, nếu bạn và ông A có thể thỏa thuận về việc hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng trên thì hai bên ra Văn phòng công chứng ký Văn bản hủy hợp đồng chuyển nhượng trên.

                  - Nếu ông A không đồng ý thì việc hai bên ra Văn phòng công chứng ký hủy Hợp đồng trên, thì bạn có thể khởi kiện ra tòa án yêu cầu tòa án tuyên hủy bỏ hợp đồng trên.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    chuyenngoc (15/07/2012)
  • #201114   15/07/2012

    chuyenngoc
    chuyenngoc

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy tôi muốn hỏi trong TH ông A cứ khất khéo kéo dài thì chậm nhât là bao lâu tôi có quyền hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng kể từ khi tôi và ông A đến phòng công chứng làm hợp đồng chuyển nhượng?

     
    Báo quản trị |  
  • #201330   16/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    chuyenngoc viết:

    vậy tôi muốn hỏi trong TH ông A cứ khất khéo kéo dài thì chậm nhât là bao lâu tôi có quyền hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng kể từ khi tôi và ông A đến phòng công chứng làm hợp đồng chuyển nhượng?

    Kể từ khi ông A vi phạm thỏa thuận giữa hai bên trong hợp đồng chuyển nhượng, thì bạn có quyền yêu cầu hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |