CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #428381 20/06/2016

    cayduong1991

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    Anh, chị Luật sư cho em hỏi!

    Đất được nhà nước cấp cho cá nhân giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nguồn gốc có ghi: "Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất như giao đất không thu tiền sử dụng đất. Vậy quyền sử dụng đất này có được chuyển nhượng, tặng cho không ạ? Cám ơn ạ!

     
    2920 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428399   20/06/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1827 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Về thời điểm người sử dụng đất được thực hiện các quyền năng của mình quy định tại Điều 168, Luật Đất đai 2013 cụ thể như sau:

    Điều 168. Thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

    2. Thời điểm người thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng kinh doanh nhà ở để bán hoặc cho thuê; chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời chuyển nhượng toàn bộ dự án đối với dự án đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê sau khi có Giấy chứng nhận và có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 194 của Luật này.

    Với thông tin em nêu thì người đó đã được Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người đó được thực hiện việc chuyển quyền sử dụng đất cho người khác từ thời điểm được cấp giấy chứng nhận.

    Nguồn gốc sử dụng đất không làm ảnh hưởng tới việc người đó thực hiện quyền năng của mình em nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    sonluatk07 (21/06/2016)