DanLuat 2015

chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #363121 17/12/2014

    chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    cha tôi mua đất vào năm 1994, chỉ làm giấy tay và sử dụng đến nay, không xảy ra tranh chấp, nhưng cách đây 1 năm người bán đất đó không may qua đời, bây giờ cha tôi muốn làm thủ tục chuyển tên của người đó sang tên cha tôi để thuận tiện cho sau này, vậy có được không, thủ tục như thế nào? xin luật sư tư vấn giúp dùm

    p/s: Các con của người chết đều đi làm ăn xa, chỉ còn một người con gái đã có gia đình và sinh sống tại địa phương.

     
    2459 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363406   18/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Trường hợp này bạn cần liên hệ với các con của người chết để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế của người chết để lại. Sau đó sẽ có thể làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai 2013.

    Khoản 2 Điều 100 Luật đất đai 2013 quy định:

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Thân ái!

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #363952   22/12/2014

    các con của người chết đều đi làm ăn xa và rất ít về địa phương, vậy cho hỏi người con gái đang ở địa phương có thể kê khai quyền thừa kế diện tích đất đó được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #368321   20/01/2015

    quocanh1987
    quocanh1987

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Nếu các con của ng chết đi làm xa ít có điều kiện về địa phương thì bạn có thể bảo họ làm hợp đồng ủy quyền cho ng con gái ở nhà để làm thủ tục khai nhận di sản thửa kế sau đó làm thủ tục chuyển nhượng cho gia đình bạn là đc nhé

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-