DanLuat 2015

Chuyển nhượng phần vốn góp trong Công ty TNHH hai thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #476081 26/11/2017

    thungan991995
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 1130
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 8 lần


    Chuyển nhượng phần vốn góp trong Công ty TNHH hai thành viên

    Hiện tại, Công ty A là công ty TNHH hai thành viên, đang là doanh nghiệp Việt Nam có vốn đầu tư nước ngoài với tỷ lệ là ông Dzốc Măng Tăng (Quốc tịch Việt Nam) có 53% vốn góp hiện đang là Giám đốc kiêm Chủ tịch hội đồng quản trị và ông Hung Chuan Hen (Quốc tịch Đài Loan) có 46,67% vốn góp. Sau quá trình hoạt động, một công ty Đài Loan muốn mua lại phần vốn góp của ông Dzốc Măng Tăng.

    Cho mình hỏi, ngoài thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 và thủ tục đăng ký thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên được quy định tại Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì công ty A có cần phải làm thủ tục gì nữa không?

    v  Thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp căn cứ vào quy định tại Khoản 1 Điều 53 Luật doanh nghiệp 2014:

    Điều 53. Chuyển nhượng phần vốn góp

    1. Trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 52, khoản 5 và khoản 6 Điều 54 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    a) Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    b) Chỉ được chuyển nhượng với cùng điều kiện chào bán đối với các thành viên còn lại quy định tại điểm a khoản này cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chào bán.

    v  Thủ tục đăng ký thay đổi thành viên công ty TNHH hai thành viên quy định tại Khoản 2 Điều 45 Nghị định 78/2015/NĐ-CP

    Điều 45. Đăng ký thay đổi thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên

    …                                         

    2. Trường hợp thay đổi thành viên do chuyển nhượng phần vốn góp, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế);

    b) Tên, địa chỉ trụ sở chính đối với tổ chức hoặc họ, tên, quốc tịch, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này đối với cá nhân; phn vn góp của người chuyển nhượng và của người nhận chuyển nhượng;

    c) Phần vốn góp của các thành viên sau khi chuyển nhượng;

    d) Thời điểm thực hiện chuyển nhượng;

    đ) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo Thông báo phải có:

    Hợp đồng chuyển nhượng hoặc các giấy tờ chứng minh đã hoàn tất việc chuyển nhượng;

    Bản sao hợp lệ quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với thành viên mới là tổ chức hoặc bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của thành viên mới là cá nhân;

    Văn bản của Sở Kế hoạch và Đầu tư chấp thuận về việc góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Đầu tư.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    Các bạn giải đáp giúp mình với!

     
    1013 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476101   26/11/2017

    chào bạn,

    tùy trường hợp cụ thể mà có thể phải làm thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần theo quy định của pháp luật đầu tư 

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    thungan991995 (28/11/2017)
  • #477760   08/12/2017

    phuclkd
    phuclkd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2009
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 266
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn ,

    Vì bạn không nói rõ Công ty Đài Loan mua lại bao nhiêu % phần vốn góp của ông Dzốc, nên mình mặc định là mua lại hết toàn bộ nhé.

    1- Loại bỏ các ngành nghề kinh doanh không cho phép 100% vốn nước ngoài thực hiện.

    Bạn nên rà soát lại ngành nghề của Công ty A, nếu có ngành nào không cho phép Công ty có 100% vốn nước ngoài thực hiện thì thực hiện thủ tục điều chỉnh nội dung đăng ký kinh doanh để bỏ ngành nghề đó ra. Phần kiểm tra này bạn có thể tham khảo Cam kết của VN khi tham gia WTO nhé.

    Việc này nhằm đảm bảo khi thực hiện mục số 2 bên dưới thuận lợi hơn.

    2- Thực hiện thủ tục xin Chấp thuận cho việc công ty Đài Loan mua lại phần vốn góp của ông Dzốc.

    Hồ sơ chuẩn bị theo Điều 26.2 Luật Đầu Tư

    Thủ tục thực hiện theo Điều 26.3 Luật Đầu Tư

    3- Thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi thành viên do chuyển nhượng theo quy định mà bạn đã nêu.

    4- Thực hiện thủ tục xin cấp Giấy phép kinh doanh nếu ngành nghề của Công ty A có: xuất nhập khẩu, hoặc bán buôn/bán lẻ.

    Trong giấy phép kinh doanh sẽ nêu rõ mã HS tương ứng đối với từng mặt hàng mà Công ty A kinh doanh.

    5- Nếu công ty A được ưu đãi về thuế, Công ty A nên thực hiện thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư để các ưu đãi này được thể hiện rõ ràng trên giấy phép, và các cơ quan nhà nước khác có thể dễ dàng tham khảo.

    Hy vọng những thông tin trên sẽ hữu ích với bạn. Nếu còn vấn đề nào chưa rõ, bạn liên hệ lại mình theo thông tin bên dưới chữ ký nhé.

    Thân chào.

    Dương Thanh Phúc (Ms.)

    Email : phuclkd@gmail.com

    Skype: c.muoi

    ĐT : 0937 621 052

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-