Chuyển nhượng nhà đất đang chờ làm sổ có được ko?

Chủ đề   RSS   
  • #65591 27/10/2010

    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng nhà đất đang chờ làm sổ có được ko?

    Chào Luật Sư!

    Nhà đất đang chờ sổ đỏ có được phép chuyển nhượng hay không?

    Nếu nhà của tôi đang trong thời gian chờ cấp sổ đỏ mà tôi muôn chuyển nhượng lại cho người khác thì có được hay không?khi đi ra UBND xã để chứng nhận liệu có gặp trục trặc gì hay không?nếu sau này có xảy ra tranh chấp thì tôi có bị thiệt hại gì hay không?và liệu tòa án có coi hợp đồng chuyển nhượng của tôi là hợp pháp hay không?

    Hai Duong

     
    11483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65667   27/10/2010

    ctydatgia
    ctydatgia

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Xin chào!

    căn cứ #0070c0;">khoản 1, điều 106 Luật đất đai 2003#0070c0;"> thì: Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi đáp úng các điều kiện sau:

    - Có giấy chứng nhận QSDĐ
    - Đất không có tranh chấp
    - QSDĐ không bị kê biên để đảm bảo thi hành án
    - Trong thời hạn sử dụng đất.
    Theo quy định tại #0070c0;">khoản 1, điều 66, NĐ 84/2007/NĐ-CP#0070c0;"> thì

    Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, người sử dụng đất phải có Giấy chứng nhận mới được thực hiện các quyn chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyn sử dụng đất, thế chấp[MT1] , góp vốn bằng quyn sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điu này.

    (Riêng trường hợp thế chấp không áp dụng quy định này, vì theo quy định tại  khoản 2, Điều 52 NĐ 83/2010/NĐ-Cp có hiệu lực từ ngày 09/9/2010 đã bãi bõ vấn đề này).

    Căn cứ vào quy định như trên, thì đất chưa có giấy chứng nhân quyền sở hữu như bạn nêu, chưa đủ điều kiện chuyển nhượng. Khi ra UBND xã để chứng nhận việc chuyển nhượng, UBND xã sẽ không chứng nhận về nội dung giao dịch này.

    khi có tranh chấp về việc chuyển nhượng này, tòa án có thể tuyên hợp đồng vô hiệu. Khi hợp đồng bị tuyên vô hiệu thì hai bên hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận, bên nào có lỗi  gây thiệt hại phải bồi thường (#0070c0;">Điều 137 Bộ luật dân sự 2005#0070c0;">).

    chào bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #65672   27/10/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật Sư!

    Đây là đất đang trong thời gian chờ sổ đỏ mà.đất đang chờ sổ đỏ chứ không phải là đất không có sổ đỏ.đất đang chờ sổ đỏ cũng giống như là một chiếc xe máy đang chờ đăng ký mà.hơn nữa đất đang trong thời gian chờ cấp sổ có nghĩa là sẽ được cấp chứ không phải là không có.

    Theo tôi nghĩ là vẫn được phép chuyển nhượng bởi vì bản thân cái giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó chỉ là cái để công nhận mà thôi chứ nó không có tác động gì đến quyền định đoạt của ta cả!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |  
  • #65681   27/10/2010

    ctydatgia
    ctydatgia

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Mình cũng trà lời bạn là đất chưa có giấy chứng nhận (có nghĩa là có thể sẽ có nếu đủ điều kiện theo quy định). Do pháp luật quy định bắt buộc về điều kiện như vậy bạn ah! khi bạn đã được cấp giấy chứng nhận rồi thì sẽ chuyển nhượng cho người khác.

    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #65805   28/10/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng nếu đang trong thời gian chờ cấp sổ  đỏ thì sao?có nghĩa là mảnh đất của tôi đã được xác định là:

    - Đất không có tranh chấp.

    - QSDĐ không bị kê biên để đảm bảo thi hành án.

    - Trong thời hạn sử dụng đất.


    Và đang trong thời gian chờ cấp sổ đỏ.như vậy thì có thể chuyển nhượng được không?

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |  
  • #65814   28/10/2010

    ctydatgia
    ctydatgia

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    - Bạn có thể giao dịch với người khác bằng một hợp đồng, chẳng hạn là hợp đồng đặt cọc về việc để thực hiện giao kết hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ, trong đó có quy định là đến thời điểm khi bạn có được giấy chứng nhận QSDĐ hai bên sẽ chính thức ký hợp đồng chuyển nhượng và ra UBND xã để xác nhận giao dịch đó (thời gian dự kiến có thể căn cứ trên giấy biên nhận nộp và trả hồ sơ nơi cơ quan bạn nộp để được cấp giấy).

    - Khi bạn dang nộp hồ sơ và chờ đợi để được cấp Sổ, thì chưa thể chuyển nhượng chính thức như quy định.

    chào bạn! day là sđt của mình, nếu vẫn còn thắc mắc bạn có thể gọi, mình sẽ trả lời bạn. 0915915550
     
    Báo quản trị |  
  • #65820   28/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">haiduong127
    Ngay ở bài phản hồi đầu tiên, #0072bc;">ctydatgia đã trả lời bạn hết sức đầy đủ và chi tiết, đúng với quy định của pháp luật. Nhưng có vẻ như bạn vẫn đang nghĩ rằng nhà đất của bạn đủ điều kiện chuyển nhượng.

    Người sử dụng đất chỉ được phép chuyển nhượng khi có đầy đủ 4 điều kiện là:
    - Có giấy chứng nhận QSDĐ

    - Đất không có tranh chấp
    - QSDĐ không bị kê biên để đảm bảo thi hành án
    - Trong thời hạn sử dụng đất.

    Đất của bạn chưa đáp ứng được điều kiện thứ nhất nên chưa được phép chuyển nhượng. Đơn giản vậy thôi.

    Nếu vẫn chưa thoả mãn, bạn hãy thử bằng cách hai bên lập HĐ chuyển nhượng rồi mang đi công chứng, chứng thực
    (bạn được quyền lựa chọn hình thức công chứng tại phòng công chứng hoặc chứng thực tại UBND phường/xã), xem Công chứng viên hoặc Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND có công chứng, chứng thực cho bạn không.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #65910   28/10/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin trân thành cảm ơn sự giúp đỡ và chỉ bảo của các luật sư!

    Tuy nhiên luật sư vẫn chưa trả lời giúp tôi vế sau của câu hỏi.với lại tôi nghĩ rằng đã lên diễn đàn là phải bàn luận xem như thế nào thì được,thực sự tôi thấy luật đất đai nói riêng cũng như các luật khác nói chung vẫn còn rất nhiều bất cập!

    Lý thuyết trên sách vở khác xa so với thực tế,thực tế hiện nay thì hầu như các vụ chuyển nhượng đất đai đều chỉ được làm bằng giấy tờ viết tay mà thôi,khi có xảy ra tranh chấp thì tòa án vẫn không được phép coi là hợp đồng đó là vô hiệu được.

    Hiện giờ tôi đang học luật đất đai nếu như chỉ đơn thuần là hỏi về luật thôi thì thực  sự là chỉ cần đọc sách thôi cũng được.

    Tôi nói có gì không phải mong các luật sư bỏ quá!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |  
  • #65944   28/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn #0072bc;">haiduong127 thân mến!
    Bạn hiểu sai về chúng tôi mất rồi. Chúng tôi đơn giản chỉ là thảo luận vấn đề bạn đưa ra chứ có phải là phê phán hay chỉ trích gì bạn đâu. Bạn cũng có làm điều gì không phải đâu.

    Tôi thừa nhận với bạn là thực tế hiện nay thì việc chuyển nhượng QSD đất bằng giấy viết tay khá phổ biên. Nhưng như vậy không có nghĩa là những vụ chuyển nhượng đó là hợp pháp.

    Nếu không có tranh chấp gì xảy ra, thì sau khi bên chuyển nhượng được cấp GCN thì các bên có thể làm thủ tục hợp thức hoá.


    Còn nếu có tranh chấp thì không phải mọi trường hợp
    Toà án đều không được phép coi là hợp đồng đó vô hiệu" như bạn nghĩ.

    Bạn có thể tham khảo Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP để biết chi tiết.


    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #66067   29/10/2010

    ctydatgia
    ctydatgia

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Cảm ơn BachThanhDC!

    Tôi rất ấn tượng vì tinh thần đóng góp của anh trên diễn đàn, không chỉ nhiều về số lượng mà những câu trả lời tư vấn của anh trên diễn đàn đều có cơ sở pháp lý, kịp thời và nhanh... góp phần giúp được cộng đồng diễn đàn giải quết được nhiều thắc mắc, đồng thời tạo tính sôi nỗi, thêm phần học hỏi trên diễn đàn.

    Tôi đồng ý quan điểm là khi tư vấn phải căn cứ trên những văn bản pháp luật.

    Còn thự tế có thể khác đi, hay những bất cập của pháp luật như bạn haiduong127 trao đổi lại là chuyện khác!

    Bạn haiduong127 rất có tinh thần  tranh luận để tìm ra vấn đề giải quyết tôi cũng rất hoan nghênh và ủng hộ tinh thần ấy.

    Trân trọng, thân chào và mong muốn được trao đổi thường xuyên trên diễn đàn!
     
    Báo quản trị |  
  • #66070   29/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3366)
    Số điểm: 21957
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1239 lần
    Lawyer

    Bác này khen hơi giống "Trung quốc đông dân". Nói cho vui vậy thôi, bác đừng giận vì qua liên lạc cá nhân tôi nhiều lần đã buộc phải khên BachThanhDC rồi.

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #66556   02/11/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hjhj các bác Luật Sư nha!

    Thực chất cháu mới đang là sinh viên năm 2 khoa Quản Lý Đất Đai thôi ạ.nếu cháu nói có gì phạm lỗi rất mong các bác bỏ quá cho cháu ạ.cháu rất mong sẽ được trao đổi với các bác nhiều hơn ạ! Cháu rất mong được bàn luận với các bác về luật đất đai.


    hjhj cháu xin chân thành các bác đã góp ý nhiệt tình cho cháu như vậy ạ!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |  
  • #66562   02/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Nhờ cái bài viết chỉ thấy toàn  này của #0072bc;">haiduong127 mà mình mới biết có mấy bài trên.
    Cảm ơn các bạn đã có những nhận xét tốt. Hic! Vậy là trách nhiệm từ nay càng nặng nề hơn rồi.
    Thanks!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #66564   02/11/2010

    haiduong127
    haiduong127

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Hihi cảm ơn BachThanhDC nhiều!
    mình sẽ còn hỏi nhiều hơn nữa đó.rất mong được sự chỉ giáo của mọi người hơn nữa!

    Hai Duong

     
    Báo quản trị |