DanLuat 2015

Chuyển nhượng khoản tiền đặt cọc mua căn hộ hình hành trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #504274 09/10/2018

    nhungledn

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng khoản tiền đặt cọc mua căn hộ hình hành trong tương lai

    Em chào Anh/Chị Luật Sư, 

    Anh/Chị cho em được hỏi vấn đề sau ạ :

    Cty em đang xây dựng căn hộ, hiện đang mở bán . Có một số khách hàng  đã chuyển tiền đặt cọc 100tr nhưng sau đó họ không mua nữa nên liên hệ với phòng kinh doanh làm thủ tục và kí kết  văn bản chuyển nhượng tiền khoản tiền đặt cọc này.  Sau đó những khách hàng tiếp tục chuyển tiền thanh toán theo từng đợt, Cty  kí hợp đồng và xuất hóa đơn theo từng đợt thanh toán.

    Cho em hỏi  văn bản chuyển nhượng tiền đặt cọc như nêu trên là có đúng luật không ạ.? Nếu không đúng thì trong trường hợp này phải làm những thủ tục, hồ sơ như thế nào để chặt chẽ và đúng luật.

    Em cảm ơn Anh/ Chị đã dành thời gian đọc và tư vấn cho em ạ.

     
    373 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508065   20/11/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 328 về đặt cọc của Bộ luật dân sự năm 2015 thì: 

    1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Như vậy, pháp luật đã quy định rõ việc đặt cọc, xử lý tài sản đặt cọc như thế nào thì cứ theo đó mà tiến hành chứ không có quy định về việc chuyển nhượng tiền đặt cọc cho người khác vì như vậy là không đúng quy định.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-