Chuyển nhượng dự án đầu tư có xuất hóa đơn VAT hay không

Chủ đề   RSS   
  • #432927 08/08/2016

    Bumbin

    Sơ sinh


    Tham gia:18/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chuyển nhượng dự án đầu tư có xuất hóa đơn VAT hay không

    Công ty tôi có nhận chuyển nhượng dự án đầu tư Nhà máy thủy điện từ một Công ty khác theo sự cho phép của Chính phủ và các cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước. Dự án chuyển nhượng đáp ứng đầy đủ các điều kiện về dự án đầu tư theo quy định của Luật đầu tư và để phục vụ sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ chịu thuế GTGT (sản xuất điện). Qua tra cứu các VB pháp luật về thuế và hóa đơn bán hàng cũng như các VB hướng dẫn chính sách thuế của cơ quan thuế, chúng tôi nhận thấy: 

    1. Với việc chuyển nhượng nêu trên thì Công ty chúng tôi (bên nhận chuyển nhượng dự án) và Công ty chuyển nhượng dự án không phải kê khai, tính và nộp thuế GTGT cho việc chuyển nhượng dự án (Khoản 4, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 và các Công văn số 4050/TCT-KK ngày 30/9/2015; 5210/TCT-CS ngày 08/12/2015 của Tổng cục Thuế...)

    2. Tuy nhiên, với việc không phải kê khai , tính và nộp thuế GTGT đã nêu tại mục 1 trên đây thì có đồng nghĩa với việc không phải xuất hóa đơn GTGT hay không? Hay là Công ty chuyển nhượng dự án vẫn phải xuất hóa đơn GTGT cho Công ty chúng tôi. Việc xuât hay không xuất hóa đơn thì sẽ căn cứ viện dẫn theo quy định tại Văn bản pháp luật nào bởi theo chúng tôi được biết thì tại Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính quy định về Hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ không có quy định nào nói rõ về vấn đề này.

    Trên đây là vướng mắc của Công ty chúng thôi về việc thực thi pháp luật về thuế, hóa đơn và có liên quan đến quyền lợi và nghĩa vụ của đơn vị trong việc kê khai thuế, thế chấp tài sản để vay vốn ngân hàng, khấu hao TSCĐ và hạch toán kế toán...

    Vậy kính mong được sự tư vấn cụ thể của Luật sư. Trân trọng cảm ơn.

     
    9614 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Bumbin vì bài viết hữu ích
    cuongnga12 (08/08/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432948   08/08/2016

    cuongnga12
    cuongnga12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Em hóng vụ này. Bác nào trả lời giúp em với

     
    Báo quản trị |  
  • #432950   08/08/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 128 lần


    Chào bạn

    Điều 45 Luật đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26/11/2014 của Quốc hội nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam quy định về chuyển nhượng dự án đầu tư:

    “1. Nhà đầu tư có quyền chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án đu tư cho nhà đầu tư khác khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Không thuộc một trong các trường hợp bị chấm dứt hoạt động theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật này;

    b) Đáp ứng điều kiện đầu tư áp dụng đối với nhà đầu tư nước ngoài trong trường hợp nhà đầu tư nước ngoài nhận chuyển nhượng dự án thuộc ngành, ngh đầu tư có điều kiện áp dụng đối với nhà đầu tư nước ngoài;

    c) Tuân thủ các điều kiện theo quy định của pháp luật v đất đai, pháp luật v kinh doanh bất động sản trong trường hợp chuyển nhượng dự án gn với chuyển nhượng quyn sử dụng đất;

    d) Điều kiện quy định tại Giy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc theo quy định khác của pháp luật có liên quan (nếu có).

    2. Trường hợp chuyển nhượng dự án thuộc diện cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, nhà đầu tư nộp hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điu 33 của Luật này kèm theo hợp đồng chuyển nhượng dự án đầu tư để điều chỉnh nhà đu tư thực hiện dự án.

    Nếu các dự án này đáp ứng điều kiện về dự án đầu tư theo quy định của Luật đầu tư và để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì khi tiến hành chuyển nhượng, doanh nghiệp chuyển nhượng không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT cho việc chuyển nhượng dự án.

    Trường hợp Công ty đã lập hóa đơn GTGT và kê khai, tính nộp thuế GTGT với thuế suất thuế GTGT là 10% đối với hoạt động chuyển nhượng dự án đầu tư bất động sản thì hai bên lập hóa đơn điều chnh theo quy định tại Khoản 3, Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính nêu trên.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |