Chuyển nhượng dự án đầu tư có phải kê khai thuế GTGT không?

Chủ đề   RSS   
  • #506201 31/10/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1126)
    Số điểm: 8789
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 172 lần


    Chuyển nhượng dự án đầu tư có phải kê khai thuế GTGT không?

    Câu hỏi: Có phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với hoạt động chuyển nhượng dự án đầu tư hay không?

    Câu trả lời: 

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 5 của Thông tư 219/2013/TT-BTC thì hoạt động chuyển nhượng dự án đầu tư để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp, hợp tác xã sẽ không phải kê khai, nộp thuế GTGT. Cụ thể:

    "Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

    ....

    4. Tổ chức, cá nhân chuyển nhượng dự án đầu tư để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp, hợp tác xã.

    Ví dụ 18: Công ty cổ phần P thực hiện dự án đầu tư xây dựng Nhà máy sản xuất cồn công nghiệp. Đến tháng 3/2014, dự án đầu tư đã hoàn thành được 90% so với đề án thiết kế và giá trị đầu tư là 26 tỷ đồng. Do gặp khó khăn về tài chính, Công ty cổ phần P quyết định chuyển nhượng toàn bộ dự án đang đầu tư cho Công ty cổ phần X với giá chuyển nhượng là 28 tỷ đồng. Công ty cổ phần X nhận chuyển nhượng dự án đầu tư trên để tiếp tục sản xuất cồn công nghiệp. Công ty cổ phần P không phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với giá trị dự án chuyển nhượng cho Công ty cổ phần X".

     
    985 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận