Chuyển nhượng đất từ cha sang con ở mặt tiền đường 830 thành nhiều lô có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #506531 02/11/2018

    hongnhanzz

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng đất từ cha sang con ở mặt tiền đường 830 thành nhiều lô có được không?

    Ba tôi có mảnh đất ngang 18m dài 23m nằm sát lộ giới 830 muốn chuyển nhượng cho 3 người con. Như vậy có phân lô tách sổ đỏ được không hay 3 người nằm chung sổ vậy?

     
    1068 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506562   02/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 13494
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 154 lần


    Vấn đề của bạn mình có ý kiến như sau:
    Bạn không nói rõ đây là đất ở hay đất nông nghiệp nên mình giả dụ trường hợp này là đất ở tại nông thôn
    Theo Khoản 1 Điều 5 Quyết định 65/2016/QĐ-UBND, thì diện tích tối thiểu tách thửa đối với đất ở nông thôn là 100 m2. 
    Như bạn cung cấp diện tích đất của ba bạn là 18 x 23 =  414 m2. Nếu chia làm 03 phần bằng nhau thì mỗi phần bằng 414/3 = 138 m2. Đối với mỗi thửa đất sau khi trừ đi chỉ giới xây dựng mà đảm bảo trên 100 m2 (tính từ mốc lộ giới) thì được tách thửa. 
    Do bạn chưa nói lộ giới là bao nhiêu nên chưa thể xác định diện tích tối thiểu cho bạn. 
    Mình ví dụ nếu lộ giới là 6m thì diện tích đất nằm trong lộ giới là 6 x 18 = 108m2, => diện tích còn lại là 414 - 108 = 306 m2. Như vậy nếu chia làm 3 thửa đất thì mỗi thửa đất là 306/3 = 102 m2 (đảm bảo diện tích tối thiểu tách thửa).

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    GHLAW (03/11/2018)