Chuyển nhượng đất trong khu công nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #420108 30/03/2016

    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 13 lần


    Chuyển nhượng đất trong khu công nghiệp

    Kính chào các anh chị trong diễn đàn... Em có 1 trường hợp như sau mong các anh chị bớt chút thời gian cho em xin ý kiến ạ.

    Khách hàng của em có nhận mua 1 dự án là toàn bộ cơ sở vật chất của 1 công ty trong KCN. Công ty chuyển nhượng kia (công ty không có vốn nhà nước) đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư. Em đọc hồ sơ thì thấy những tài sản ghi trong hợp đồng là : Nhà kho trên đất, nhà xưởng và quyền sử dụng 3000 mét vuông đất tại lô.... KCN... 

    Đất trên là đất thuê trả tiền hàng năm (dự án đc cấp từ năm 2005). Mà theo em biết thì đất thuê trả tiền hàng năm không được chuyển nhượng.

    Vậy liệu có cách nào để chuyển nhượng được số đất và tài sản này không. Em đang thử tìm hiểu theo 2 hướng, 1  là nhượng quyền thuê đất, 2 là chỉ chuyển nhượng ts gắn liền vs đất... mà vẫn hoang mang quá.

    Kính mong anh chị trong diễn đàn giúp đỡ. Em xin cảm ơn..

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    27741 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420122   30/03/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Bạn xem Khoản 2 Điều 149 Luật Đất đai 2013 nhé:

    "Điều 149. Đất khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp, làng nghề

    1. Việc sử dụng đất xây dựng khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp, làng nghề phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    Khi quy hoạch, thành lập khu công nghiệp, khu chế xuất phải đồng thời lập quy hoạch, xây dựng khu nhà ở, công trình công cộng nằm ngoài khu công nghiệp, khu chế xuất phục vụ đời sống người lao động làm việc trong khu công nghiệp, khu chế xuất.

    2. Nhà nước cho thuê đất đối với tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất. Đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất hàng năm; đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê hoặc trả tiền thuê đất hàng năm.

    Nhà đầu tư được miễn tiền thuê đất đối với diện tích đất xây dựng kết cấu hạ tầng sử dụng chung trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất.

    3. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đầu tư vào sản xuất, kinh doanh trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất được thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng của tổ chức kinh tế khác, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng và có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Trường hợp thuê lại đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 174 của Luật này;

    b) Trường hợp thuê lại đất trả tiền thuê đất hàng năm thì có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 175 của Luật này.

    4. Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất phải sử dụng đất đúng mục đích đã được xác định, được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và có các quyền, nghĩa vụ theo quy định của Luật này.

    5. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư sản xuất, kinh doanh trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất đã được Nhà nước giao đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với kết cấu hạ tầng của tổ chức kinh tế khác, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn còn lại của dự án mà không phải chuyển sang thuê đất. Khi hết thời hạn thực hiện dự án nếu có nhu cầu được Nhà nước xem xét cho thuê đất theo quy định của Luật này.

    6. Chính phủ quy định chi tiết Điều này."

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VTCoTo vì bài viết hữu ích
    exampleviet (30/03/2016)
  • #420128   30/03/2016

    exampleviet
    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 13 lần


    Cảm ơn bác ạ. Nhưng đây là chuyển nhượng hết cơ, để cuối cùng là cái giấy chứng nhận QSD sang tên công ty mới :(

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    Báo quản trị |  
  • #420354   01/04/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 68 lần


    Chuyển nhượng thì phải người được công nhận có quyền sử dụng đất mới có quyền chuyển nhượng. Còn theo bạn nói là đất thuê trả tiền hàng năm thì người đã được nhà nước cho thuê chỉ có quyền cho thuê lại chứ làm gì có quyền chuyển nhượng mà bên bạn muốn nhận chuyển nhượng được.

    Theo tôi, bên bạn chỉ có thể thuê lại từ bên đang được cho thuê, sau đó nếu muốn được công nhận quyền sử dụng đất mà ko phải là thuê thì nghiên cứu phương án khác làm việc với các cơ quan có thẩm quyền, còn bên đang được thuê hiện nay ko có quyền hạn mà chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn được

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VTCoTo vì bài viết hữu ích
    VIENANLAWFIRM (15/10/2019)
  • #462597   27/07/2017

    linhnt007
    linhnt007

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 11
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực hiện thủ tục đăng ký chuyển nhượng tài sản gắn liền trên đất. (điều 186 và điều 194 Luật đất đai 2013). Sau đấy làm thủ tục đăng ký Biến động về đất là được đứng tên.

     
    Báo quản trị |  
  • #493995   12/06/2018

    Hi cả nhà

    Em cũng đang có thắc mắc giống bạn này. Theo luật thì là được phép chuyển nhượng nếu đã đóng tiền đất trọn gói rồi, nhưng vẫn phải nộp đơn giải trình và được sự đồng ý bằng văn bản của BQL KCN, mà nếu KCN họ viện ra đủ lý do để ko cho và thu hồi đất thì sao ( hành là nghề thâm niên của các cơ quan nhà nc,nên ko lo họ ko tìm đc lý do hehe). Vì nếu họ thu hồi lại thì sau họ bán với giá thị trường lợi hơn nhiều so với để cho các cty tự chuyển nhượng với nhau.

    và trường hợp họ có lý do để ko cho chuyển nhượng đất, thì tài sản, nhà xưởng và cơ sở hạ tầng trên đất có được chuyển nhượng ko ạ. Lúc ý tính như nào nhỉ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harukohai vì bài viết hữu ích
    Hoahaiduong68 (11/06/2020)