Chuyển nhượng đất phi nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #383855 18/05/2015

    duchuyde

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng đất phi nông nghiệp

    Trước đây 2 bên mua và bán đồng ý mua miếng đất phi nông nghiệp chưa công chứng và có làm hợp đồng đặt cọc.Sau 1 tháng và đến ngày 2 bên mua và bán kí kết hợp đồng chuyển nhượng, bên mua đòi bên bán đi công chứng mới chịu kí kết. Vậy trường hợp này
    T1 Hợp đồng đặt cọc bên bán co phải hoàn trả số tiền cọc đã nhận?
    T2 và nếu bên mua chịu phí công chứng và đóng các khoản thuế thì bên bán có nên đem miếng đất chưa có giấy tờ đó đi công chứng không ạ, đất do ông bà trước năm 1975 đến khai hoang có được

     
    5857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383863   19/05/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


    duchuyde viết:

    Trước đây 2 bên mua và bán đồng ý mua miếng đất phi nông nghiệp chưa công chứng và có làm hợp đồng đặt cọc.Sau 1 tháng và đến ngày 2 bên mua và bán kí kết hợp đồng chuyển nhượng, bên mua đòi bên bán đi công chứng mới chịu kí kết. Vậy trường hợp này
    T1 Hợp đồng đặt cọc bên bán co phải hoàn trả số tiền cọc đã nhận?
    T2 và nếu bên mua chịu phí công chứng và đóng các khoản thuế thì bên bán có nên đem miếng đất chưa có giấy tờ đó đi công chứng không ạ, đất do ông bà trước năm 1975 đến khai hoang có được

    Đất chưa được đăng ký  với các cơ quan  nhà nước là đất ( khai hoang) bất hợp pháp...có giấy  gì mà đòi công chứng hợp pháp?40 năm mà chưa đăng ký là khg thể tin..

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #383865   19/05/2015

    duchuyde
    duchuyde

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, em cảm ơn. Vậy nếu đất đã có đăng kí thì Luật sư trả lời dùm em 2 trường hợp trên được không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #383876   19/05/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 335 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau: 

    Thứ nhất: Về hợp đồng đặt cọc

    Theo Điều 358 Bộ luật Dân sự, quy định về việc  đặt cọc như sau : "việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng".

    Khi các bên đã đặt cọc nhưng không thực hiện giao kết, hậu quả pháp lý được quy định tại Điều 358 Bộ luật Dân sự như sau: “Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.

    Như vậy, đặt cọc ở đây là sự thỏa thuận của các bên nhằm đảm bảo thực hiện nghĩa vụ dân sự hoặc giao kết hợp đồng. Trường hợp bên bán đã nhận số tiền đặt cọc thì sau này khi thực hiện hợp đồng chuyển nhượng số tiền đặt cọc đó sẽ được trừ vào số tiền chuyển nhượng.

    Thứ hai: Về hợp đồng công chứng quyền sử dụng đất

    Mặc dù đất của bạn đã được đăng ký hoặc có tên trong sổ mục kê, sổ địa chính. Tuy nhiên đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì khi yêu cầu văn phòng công chứng công chứng hợp đồng thì văn phòng công chứng sẽ không công chứng. Về mặt luật hiện nay thì chưa có văn bản nào quy định đất phải có sổ đỏ mới được công chứng.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    duchuyde (19/05/2015)