Chuyển nhượng đất dịch vụ

Chủ đề   RSS   
  • #95908 18/04/2011

    minhthuy_0210

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng đất dịch vụ

     Năm 2006 tôi có mua 50m2 đất dịch vụ với giá 390 triệu đồng, giấy tờ viết tay. Nay được chuyển thành đất ở lâu dài  và được cấp sổ đỏ, giá đất lên 5 tỷ, nhà chủ nhà lật lại đòi thêm 2 tỷ đồng mới ký công chứng ủy quyền cho tôi.

    Nếu không trả 2 tỷ thì họ sẽ bán và trả lại tiền mua. Tôi phải làm gì để ký được ủy quyền công chứng và làm thủ tục sang tên?
    Nếu kiện thì tôi có được quyền sử dụng mảnh đất trên không? Và phải làm thủ tục gì?

    Nhờ các luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi Xin cảm ơn!
     
    21941 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96004   18/04/2011

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2099)
    Số điểm: 12163
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn tôi trao đổi như sau:

    Bạn và người bán mới chỉ tiến hành việc lập hợp đồng bằng văn bản nhưng chưa được công chứng hoặc chứng thực hợp pháp như vậy hai bên đã vi phạm về hình thức của hợp đồng mua bán nhà ở đã viện dẫn ở trên.

    Đối với hợp đồng mua bán nhà ở vô hiệu do không tuân thủ điều kiện về hình thức của hợp đồng, khi có tranh chấp và theo yêu cầu của một hoặc các bên Toà án ra quyết định buộc một hoặc các bên phải đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn một tháng, kể từ ngày Toà án ra quyết định thực hiện các thủ tục để hoàn thiện về hình thức của hợp đồng. Nếu có một bên đương sự vắng mặt thì thời hạn này tính từ ngày bên đương sự vắng mặt nhận được quyết định của Toà án.

    Quá thời hạn một tháng mà họ không đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để thực hiện các thủ tục để hoàn thiện về hình thức của hợp đồng thì Toà án tuyên bố hợp đồng vô hiệu. Bên có lỗi làm cho hợp đồng bị vô hiệu do vi phạm điều kiện về hình thức vì không thực hiện theo quyết định của Toà án thì phải bồi thường thiệt hại.

    Căn cứ những quy định trên bạn có quyền yêu cầu Tòa án buộc người mua phải làm thủ tục hoàn thiện hợp đồng này trong thời hạn  một (01) tháng. Quá thời hạn này thì Tòa án sẽ tuyên bố hợp đồng vô hiệu khi đó Tòa án sẽ căn cứ theo quy định tại Điều 137 Bộ luật dân sự 2005 (BLDS) buộc hai bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền.

    Như vậy bạn sẽ được hoàn trả lại tiền còn người bán được trả lại nhà. Ngoài ra, Tòa án sẽ xác định lỗi của hai bên để xác định việc bồi thường thiệt hại.

    Nếu có gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi

    Trân trọng

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Tranminhhanh (10/03/2013)
  • #96126   18/04/2011

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2314
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 127 lần


    Chào bạn!

    Thực sự vấn đề của bạn nan giải đấy, như thông tin bạn đã trình bày: bạn mua miếng đất, theo quy định pháp luật là hình thức chuyển nhượng, vậy bạn tìm hiểu kỹ về giá trị pháp lý của miếng bạn muốn mua chưa (đất có giấy tờ gì không, do ai đứng tên, nguồn gốc ở đâu....) do bạn không cung cấp nên chúng tôi không "chỉ rõ được".

    Còn về hình thức của hợp đồng giao đ5ch như bạn nói, là chỉ 2 bên tự ký với nhau mà không có sự chứng nhận của cơ quan công chứng hay chứng thực của UBND phường xã, căn cứ theo quy định của Luật đất đai năm 2003 thì giao dịch này trái quy định pháp luật rồi.

    Vấn đề thứ hai nữa là, tại sao bạn mua miếng đất này mà bạn chỉ mong muốn phía người bán làm ủy quyền cho bạn thôi?.... về mặt giá trị pháp lý giữa hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và hợp đồng ủy quyền không giống nhau đâu nhé và hậu quả pháp lý của nó nữa. việc ủy quyền sẽ không làm chấm dứt quyền sử dụng đất của chủ cũ đâu, và cũng không xác lập quyền sử dụng đất đó cho bạn được.

    Theo tôi bạn nên cân nhắc thật kỹ mọi vấn đề.

    Chúc bạn may măn và thành công

    Thân ái!
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls_LeDoanTuan vì bài viết hữu ích
    minhthuy_0210 (15/08/2011) Tranminhhanh (10/03/2013)
  • #247754   10/03/2013

    Tranminhhanh
    Tranminhhanh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa LS !

    Tôi đang muốn mua đất dịch vụ để ở nhưng hầu như đất dv vẫn chưa có sổ đỏ.Tôi muốn biết là giấy tờ gồm: QĐ của Quận đó cho ông(bà) A là chủ lô đất, diện tích 50m2 và giấy nộp tiền xây dựng hạ tầng dv. như vậy nếu tôi tiến hàng mua bán thì HĐ ủy quyền có giá trị như thế nào và tôi cần yêu cầu bên bán những giấy tờ nào thì mới không lo xảy ra tranh chấp, kiện cáo?

    KÍnh mong LS trả lời và hướng dẫn cho tôi, tôi xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #248893   15/03/2013

    Ls_LeDoanTuan
    Ls_LeDoanTuan
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2314
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 127 lần


    Chào bạn!

    Nếu như bạn mua/nhận chuyển nhượng thửa đất này mà chỉ mong muốn làm Hợp đồng ủy quyền thì theo tôi là không ổn, bởi lẻ: Như bạn biết việc ủy quyền chỉ là hành vi "làm thay" cho chủ sử đất. Tôi lấy ví dụ, họ ủy quyền cho bạn, được quyền liên hệ với cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận, kê khai nộp thuế...Như vậy bạn thấy, đất này là vẫn của người ta không phải là của bạn. Liệu bạn bỏ một số tiền ra để mua/nhận chuyển nhượng như vậy có an tâm hay không? Trong khi đó, hợp đồng ủy quyền sẽ chấm dứt khi người ủy quyền qua đời. 

    Nếu như bạn muốn tôi tư vấn và giúp bạn một phương án tôi ưu nhất, mong bạn có thể cung cấp cho tôi thông tin đầy đủ hơn về thửa đất này.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls_LeDoanTuan vì bài viết hữu ích
    Tranminhhanh (16/03/2013)
  • #249062   17/03/2013

    chauvalentinedp
    chauvalentinedp

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin lỗi đã cập nhật trả lời nhầm . Về thông tin của bạn mình xin được chia sẽ ...nỗi khổ còn phía sau .

    Chúc bạn thành công .

    Cập nhật bởi chauvalentinedp ngày 18/03/2013 09:36:55 SA
     
    Báo quản trị |