Chuyển nhượng đất đai!

Chủ đề   RSS   
  • #100553 05/05/2011

    lamanhquyet

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng đất đai!

    Em muốn hỏi "trong trường hợp bìa đỏ đứng tên cả bố mẹ em , làm thế nào để chuyển 1 nửa thổ đất đó sang tên cho mẹ em , dùng loại văn bản nào để chuyển nhượng. và có thể vừa bán nủa còn lại cho người ta được không?" Mong các bạn và các luật sư giúp đỡ em về vấn đề này .
    Em xin cảm ơn!
     
    5991 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100572   05/05/2011

    phapquyen
    phapquyen
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2009
    Tổng số bài viết (113)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    chào bạn !

    trong trường hợp trên thì bố mẹ bạn có thể làm 1 văn bản thỏa thuận về việc chuyển nhượng phần mà cha bạn được hưởng sang cho mẹ bạn, hoặc là làm 1 hợp đồng tặng cho.

    -vấn đề thứ 2 bạn không nói rõ diện tích đất là bao nhiêu? đất nông nghiệp hay đất ở? nên tôi không thể tư vấn rõ được 

       trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT TNHH THÀNH LUẬT SƯ

    HOTLINE: 0914307992

     
    Báo quản trị |  
  • #100579   05/05/2011

    lamanhquyet
    lamanhquyet

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có làm 1 hợp đồng tăng cho, nhưng me em bảo do mẹ em co tên trong bìa đỏ nên hợp đồng đó không hợp lệ vậy có đúng không. Đất nhà em rộng 831mv, 144m thôt cư còn lại là đất vườn tạp.
     
    Báo quản trị |  
  • #100613   05/05/2011

    phapquyen
    phapquyen
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2009
    Tổng số bài viết (113)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    chào bạn!

    -Làm hợp đồng tặng cho là đúng với quy định của pháp luật. với diện tích đất như trên thì tôi nghĩ chuyển nhượng 1/2 diện tích đất thì không có vấn đề gì.

    trân trọng!
     

    CÔNG TY LUẬT TNHH THÀNH LUẬT SƯ

    HOTLINE: 0914307992

     
    Báo quản trị |  
  • #100617   05/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Ơ đây là diện tích đất này do cha, mẹ bạn đứng tên. Như vậy đây là tài sản chung của vợ chồng.


    Do bạn đặt câu hỏi chưa rõ nên có thể hiểu:


    1/ Cha bạn muốn chuyển nhượng 1/2 diện tích đất của mình cho mẹ bạn luôn thì làm hợp đồng tặng cho. Lúc này thì mẹ bạn được trọn quyền sử dụng đất.


    2/ Cha, mẹ bạn muốn tách biệt 1/2 diện tích đất trên thành tài sản riêng cho mỗi người thì căn cứ vào Điều 29 Luật hôn nhân và Gia đình về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

    1. Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thoả thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thoả thuận được thì có quyền yêu cầu Toà án giải quyết.

    2. Việc chia tài sản chung của vợ chồng nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ về tài sản không được pháp luật công nhận.”

    Cha, mẹ bạn có thể ra phòng công chứng để lập thủ tục thỏa thuận chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân. Còn nếu có tranh chấp thì yêu cầu Tòa án giải quyết vụ án “tranh chấp tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân”.

     

    Việc phân chia này sẽ dẫn đến hậu quả pháp lý theo Điều 30 Luật Hôn nhân và Gia đình: “Trong trường hợp chia tài sản chung của vợ chồng thì hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản đã được chia thuộc sở hữu riêng của mỗi người; phần tài sản còn lại không chia vẫn thuộc sở hữu chung của vợ chồng.”

                Sau khi chia xong thì các bên có toàn quyền định đoạt phần tài sản của mình

     

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 05/05/2011 04:58:17 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #100624   05/05/2011

    lamanhquyet
    lamanhquyet

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy Hợp đồng cho tăng được phép sử dụng khi mẹ em cũng co tên trong bìa đỏ phải không ạ. Vậy em kết hợp song song với việc cho mẹ em đất với việc bán đất có được không hoặc trong quá trình chia đất để đỡ mất thợi gian khi đã chuyển đất sang tên mẹ em phần còn lại mang tên bố em thì bố em co bán được đất  luôn mà không cần làm xong bìa đỏ không ạ?Hay phải đợi đến khi hoàn tát bìa đỏ bố em mới được bán?
    Em mong được sự giup đỡ ạ. E xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi lamanhquyet ngày 05/05/2011 05:50:29 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #100637   05/05/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Bạn cứ thực hiện theo hướng dẫn của luatsuchanh là ok.
    Bố mẹ bạn ra phòng công chứng làm văn bản phân chia tài sản chung. Sau đó bố bạn có thể bán tài sản của mình đã được chia, mẹ bạn làm thủ tục tách sổ. Vì vậy không cần phải đợi bất kỳ bước nào cả bạn ah.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #100639   05/05/2011

    lamanhquyet
    lamanhquyet

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vang em xin cảm ơn tất cả mọi người!
     
    Báo quản trị |