DanLuat 2015

Chuyển nhượng đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #283296 27/08/2013

    Chuyển nhượng đất đai

    Xin chào quý luật sư!

    Tôi có vấn đề cần sự tư vấn pháp luật như sau:

    Vào năm 1990 ông A có bán đất cho ông B (bán cả phần đất không có trong bằng khoán, do của bố mẹ cho) nhưng chỉ có giấy tay  có xác nhận của những người xung quanh không có xác nhận của chính quyền thời gian sau ông B chết nhưng vẫn chưa thực hiện sang tên, đến năm 2010 con ông B liên hệ với ông A để thực hiện sang tên để thuận tiện nên hai bên đã làm lại hợp đồng chuyển nhượng thẳng cho con ông B phần đất có trong bằng khoán. Cho tôi hỏi luật sư sau này nếu có tranh chấp phần đất mua bán không có trong bằng khoán thì có dùng giấy tay mua bán vào năm 1990 để đòi quyền lợi được không? và nó có bị mâu thuẫn với hợp đồng chuyển nhượng thực hiện vào năm 2010 không? xin cám ơn quý luật sư.

     
    4128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283424   27/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Về nguyên tắc chung việc tranh chấp đât đai không thể trả lơi một hai câu được, vấn đề còn phụ thuộc vào tài liệu chứng cứ và quy định pháp luật của từng thời điểm, nhưng bạn có thể thấy những nội dung được chia ra làm 02 phần sau:

    - Căn cứ xác lập quyền sở hữu và sử dụng của bạn là Hợp đồng chuyển nhượng năm 1990.

    - Phần đất có giấy chứng nhận bạn đã có hợp đồng chuyển nhượng;

    - Phần đất chưa có giấy chứng nhận coi như bạn đã sử dụng ổn định, lâu dài trước ngày 15/10/1993;

    - Bạn xem thêm sổ mục kê, sổ địa chính, sơ đồ nhà đất, trích lục bản đồ để xin cấp giấy chứng nhận cho phần diện tích đất này.

    Bạn cũng có thể cung cấp thêm các thông tin để luật sư tư vấn được kỹ hơn. Bạn vào www.luatdoanhgia.vn mục "Tìm kiếm thông tin" để xem thêm các thông tin có liên quan.

    Thân chào!

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #283456   28/08/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời bạn như sau:

    1. Đối với diện tích thuộc quyền sử dụng hợp pháp của ông A mà ông A đã bán cho ông B, nay phần đất đó đã sang tên cho gia đình ông B thì gia đình ông A không đòi lại được đất;

    2. Đối với phần diện tích đất không thuộc quyền định đoạt của ông A và nếu người khác có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định pháp luật đối với phần diện tích đất không thuộc quyền của ông A thì có quyền đòi lại đất từ gia đình ông B. Nếu người đòi đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại khoản 1, khoản 2 hoặc khoản 5 Điều 50 Luật đất đai thì không thể đòi lại được đất từ gia đình ông B.

    3. Đối với phần diện tích đất không nằm trong diện tích ghi trong giấy tờ về quyền sử dụng đất đứng tên ông A trước đây mà gia đình ông B sử dụng ổn định thì được nhà nước công nhận cho gia đình ông B theo quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai năm 2003.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    baby_baby (05/09/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-