DanLuat 2015

Chuyển nhượng công ty TNHH MTV cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #515162 11/03/2019

    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 3950
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 35 lần


    Chuyển nhượng công ty TNHH MTV cho người nước ngoài

    Mình có một số vấn đề cần các bạn hỗ trợ như sau:

    Mình có một công ty TNHH MTV do cá nhân làm chủ sở hữu, nay muốn chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho cá nhân người nước ngoài thì có được hay không? Bên mình có các ngành nghề kinh doanh dưới đây thì Người nước ngoài có bị hạn chế gì hay không? Nếu có thì những hạn chế đó là gì? Ngành nghề kinh doanh bên mình như sau:

    1. Sản xuất sản phẩm khác bằng kim loại chưa được phân vào đâu

    Chi tiết: - Sản xuất, gia công máy móc, thiết bị, phụ tùng cho ngành sản xuất vật liệu xây dựng 2599 
    (Chính)

    2. Bán buôn chuyên doanh khác chưa được phân vào đâu
    Chi tiết: - Mua bán các sản phẩm men màu, các loại hóa chất, phụ gia cho ngành sản xuất vật liệu xây dựng 4669

    3. Bán buôn máy móc, thiết bị và phụ tùng máy khác
    Chi tiết: - Mua bán máy móc, thiết bị, phụ tùng phục vụ các ngành sản xuất 4659

    4. Vận tải hàng hóa bằng đường bộ
    Chi tiết: - Vận tải hàng hóa đường bộ bằng ô tô 4933

    5. Hoạt động dịch vụ hỗ trợ kinh doanh khác còn lại chưa được phân vào đâu

    Chi tiết: - Xuất nhập khẩu các mặt hàng Công ty kinh doanh theo quy định hiện hành của Nhà nước 8299

    Mong sớm nhận được sự hỗ trợ từ các bạn.

     
    406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515207   12/03/2019

    Luatsumonv
    Luatsumonv

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2018
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Công ty này chuyển nhượng được cho nhà đầu tư nước ngoài. Nhưng lưu ý ngành nghề về vận tải hàng hóa.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #515235   12/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (701)
    Số điểm: 6235
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 100 lần


    Mình có một công ty TNHH MTV do cá nhân làm chủ sở hữu, nay muốn chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho cá nhân người nước ngoài thì có được hay không? 
     
    Theo Điều 26 Luật Đầu tư 2014 thì nhà đầu tư nước ngoài muốn sở hữu hơn 51% vốn điều lệ của công ty phải tiến hành thủ tục đăng ký mua phần vốn góp/cổ phần. Việc chuyển nhượng công ty cho người nước ngoài đồng nghĩa người này sẽ nắm giữ 100% vốn điều lệ công ty, do đó, thủ tục này cần phải được thực hiện trước khi tiến hành chuyển nhượng.
     
    Sau khi đã có chấp thuận về việc mua phần vốn góp, công ty bị chuyển nhượng mới có thể tiến hành các thủ tục tiếp theo.
     
    Theo Điều 46 Nghị định 78/2015/NĐ-CP thì Trường hợp chủ sở hữu công ty chuyển nhượng toàn bộ vốn điều lệ cho một cá nhân hoặc một tổ chức thì người nhận chuyển nhượng phải đăng ký thay đổi chủ sở hữu công ty. Hồ sơ đăng ký thay đổi bao gồm:
     
    a) Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp do chủ sở hữu hoặc người đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu cũ và chủ sở hữu mới hoặc người đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu mới ký;
     
    b) Bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người nhận chuyển nhượng trong trường hợp người nhận chuyển nhượng là cá nhân hoặc bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác trong trường hợp người nhận chuyển nhượng là tổ chức; Danh sách người đại diện theo ủy quyền, bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và văn bản ủy quyền của chủ sở hữu cho người được ủy quyền;
     
    c) Bản sao hợp lệ Điều lệ sửa đổi, bổ sung của công ty;
     
    d) Hợp đồng chuyển nhượng vốn hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng vốn;
     
    đ) Văn bản của Sở Kế hoạch và Đầu tư chấp thuận về việc góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Đầu tư.
     
    Như vậy, trong trường hợp này thì bạn có quyền chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho cá nhân người nước ngoài. Tuy nhiên cần lưu ý về mặt thủ tục nêu trên.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #515494   19/03/2019

    hoainguye18
    hoainguye18

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn! 

    Về câu hỏi: "

    Mình có một công ty TNHH MTV do cá nhân làm chủ sở hữu, nay muốn chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho cá nhân người nước ngoài thì có được hay không? Bên mình có các ngành nghề kinh doanh dưới đây thì Người nước ngoài có bị hạn chế gì hay không? Nếu có thì những hạn chế đó là gì? Ngành nghề kinh doanh bên mình như sau:

    1. Sản xuất sản phẩm khác bằng kim loại chưa được phân vào đâu

    Chi tiết: - Sản xuất, gia công máy móc, thiết bị, phụ tùng cho ngành sản xuất vật liệu xây dựng 2599 
    (Chính)

    2. Bán buôn chuyên doanh khác chưa được phân vào đâu
    Chi tiết: - Mua bán các sản phẩm men màu, các loại hóa chất, phụ gia cho ngành sản xuất vật liệu xây dựng 4669

    3. Bán buôn máy móc, thiết bị và phụ tùng máy khác
    Chi tiết: - Mua bán máy móc, thiết bị, phụ tùng phục vụ các ngành sản xuất 4659

    4. Vận tải hàng hóa bằng đường bộ
    Chi tiết: - Vận tải hàng hóa đường bộ bằng ô tô 4933

    5. Hoạt động dịch vụ hỗ trợ kinh doanh khác còn lại chưa được phân vào đâu

    Chi tiết: - Xuất nhập khẩu các mặt hàng Công ty kinh doanh theo quy định hiện hành của Nhà nước 8299

    Mong sớm nhận được sự hỗ trợ từ các bạn."

    Mình xin trả lời như sau: bạn có thể chuyển toàn bộ phần vốn góp của mình cho Người nước ngoài được, trong trường hợp này người nước ngoài cần làm thủ tục đăng ký đầu tư. Tham khảo thêm tại đây.

     

     

     
    Báo quản trị |