chuyển nhượng công nợ

Chủ đề   RSS   
  • #339309 16/08/2014

    dautay.nguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển nhượng công nợ

    các bạn cho mình hỏi, công ty mình đang chịu công nợ với bên A, bây giờ có một công ty B  muốn trả thay công nợ đó cho bên A giúp công ty mình thì mình cần làm những thủ tục pháp lý gì?

     
    17234 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339312   16/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Cty nào mà "tốt bụng" dữ vậy ?

    Muốn trả thay thì đơn giản lắm, cty B chuyển tiền cho cty A, cty A xác nhận hết công nợ là xong.

    Nếu cẩn thận thì làm 1 cái hợp đồng ghi rõ những gì cần ghi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    dautay.nguyen (18/08/2014)
  • #339403   17/08/2014

    dautay.nguyen
    dautay.nguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    mình muốn hỏi là bên B hiện tại sẽ chịu trách nhiệm về công nợ ấy, và muốn có xác nhận chứng thực là bên này sẽ chịu thay cho bên mình, bên mình không còn liên quan nữa. Còn việc bên B chuyển tiền luôn hay chưa thì cái này bên mình sẽ không bị ảnh hưởng nữa.

    Mình muốn có sự chứng nhận của pháp luật, liệu bên văn phòng pháp lý nào có thể chứng thực không nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #339407   17/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    dautay.nguyen viết:

    mình muốn hỏi là bên B hiện tại sẽ chịu trách nhiệm về công nợ ấy, và muốn có xác nhận chứng thực là bên này sẽ chịu thay cho bên mình, bên mình không còn liên quan nữa. Còn việc bên B chuyển tiền luôn hay chưa thì cái này bên mình sẽ không bị ảnh hưởng nữa.

    Mình muốn có sự chứng nhận của pháp luật, liệu bên văn phòng pháp lý nào có thể chứng thực không nhỉ?

    Chào bạn.

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 315. Chuyển giao nghĩa vụ dân sự

    1. Bên có nghĩa vụ có thể chuyển giao nghĩa vụ dân sự cho người thế nghĩa vụ nếu được bên có quyền đồng ý, trừ trường hợp nghĩa vụ gắn liền với nhân thân của bên có nghĩa vụ hoặc pháp luật có quy định không được chuyển giao nghĩa vụ.

    2. Khi được chuyển giao nghĩa vụ thì người thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ.

    Trường hợp của bạn, tạm gọi công tý bạn là C.

    C muốn chuyễn giao nghĩa vụ (trả nợ) cho bên B, thay C trả nợ cho A thì phải được sự đồng ý của B.

    Được B đồng ý thì 3 bên sẽ cùng ký thoả thuận chuyển giao công nợ, nếu B không đồng ý thì việc chuyễn giao dù có xác nhận của bất cứ cơ quan nào cũng không có giá trị vì trái quy định của pháp luật.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    dautay.nguyen (18/08/2014)
  • #339485   18/08/2014

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    Làm cái biên bản xác nhận của 3 bên là xong

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Olympios vì bài viết hữu ích
    dautay.nguyen (18/08/2014)
  • #339666   18/08/2014

    dautay.nguyen
    dautay.nguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thanks mọi người :)

     
    Báo quản trị |