DanLuat 2015

Chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập trong CTy Cổ phần thành lập dưới 3 năm

Chủ đề   RSS   
  • #101548 10/05/2011

    Chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập trong CTy Cổ phần thành lập dưới 3 năm

    Kính gửi : Luật sư tư vấn 

    Công ty tôi là công  ty cổ phần địa chỉ ở Vĩnh Tuy, Hai Bà Trưng, Hà Nội , được cấp giấy  chứng nhận đăng ký  kinh doanh từ ngày 14/9/2010
    Công ty tôi hiên nay có 4 cổ đông sáng lập
    Nhưng có 2 cổ đông muốn chuyển nhượng lại 100% số cổ phần của mình cho 1 người khác không phải trong công ty.
    Vậy cho tôi hỏi : 

    - Thủ tục để chuyển nhượng cổ phần . 

    - Công ty tôi có phải làm hồ sơ thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh về việc thay đổi cổ đông sáng lập không?
    Hồ sơ chuyển nhượng bao gồm những gì ạ?
    và các luật sư có thể up load lên cho tôi 1 bộ hồ sơ mẫu được không ạ

    Mong nhận được tư vấn sớm từ văn phòng luật sư!
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3317 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #101613   10/05/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn,

    Nếu Công ty của bạn thành lập dưới 03 năm thì CĐSL bị hạn chế quyền chuyển nhượng cổ phần, sau thời hạn 03 năm kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì hạn chế này mới được gỡ bỏ đối với CĐSL.

    Việc chuyển nhượng CP trong CTCP phải đảm bảo số lượng tối thiểu của CTCP là 03 CĐ.

    Thủ tục chuyển nhượng CP bao gồm:
    - Hợp đồng chuyển nhượng;
    - Biên bản ĐHĐCĐ; Quyết định chấp nhận việc chuyển nhượng này; nếu chuyển nhượng cho người khác không phải là CĐ của công ty thì phải có sự chấp thuận của các CĐSL khác;
    - Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũ để được sửa đổi danh sách CĐSL hoặc vốn điều lệ; hoặc chỉ có thể thay đổi danh sách CĐ trong danh sách cổ đông trong công ty;
    Hồ sơ chuyển nhượng bao gồm: Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu; giấy tờ cá nhân/ tổ; Biên bản/ Quyết định chấp nhận việc chuyển nhượng của ĐHĐCĐ.

    Ý kiến cá nhân, anh chị và các bạn cùng góp ý nhé!

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #101625   10/05/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


              Mình đồng ý với ý kiến của bạn hiyatuongda. Tuy nhiên mình xin bổ sung ý kiến như sau: Hạn chế chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập quy định tại khoản 5 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp mà bạn hiyatuongda nhắc tới chỉ áp dụng đối với số cổ phần đăng ký mua tại thời điểm đăng ký doanh nghiệp lần đầu và đã góp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Ngoài ra, nếu cổ đông sáng lập còn sở hữu các cổ phần khác thì không bị hạn chế chuyển nhượng.
             Thân.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #101657   10/05/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


     Thanks Bahuy đã bổ sung,

    Đã bổ sung thì bổ sung thêm cho mọi người cũng có ý kiến vậy:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 81 Luật Doanh Nghiệp thì CP ưu đãi biểu quyết (không phải là CPPT và thuộc loại cổ phần ưu đãi) thì bị Cấm chuyển nhượng. Tuy nhiên, CP ưu đãi này của CĐSL sẽ buộc phải chuyển thành CPPT sau 03 năm, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.


     

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-