CHUYỂN NHƯỢNG CỔ PHẦN CỦA CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP

Chủ đề   RSS   
  • #301602 10/12/2013

    kieulinh178

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 158
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    CHUYỂN NHƯỢNG CỔ PHẦN CỦA CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP

    công ty em là công ty cổ phần được cấp GCN ĐKKD lần đầu tháng 5 năm 2009, có tất cả 4 cổ đông sáng lập, nay có 3 trong số 4 cổ đông sáng lập (mỗi người sở hữu 25% cổ phần phổ thông) muốn chuyển nhượng cổ phần cho các cá nhân khác không phải cổ đông của công ty thì có được không ạ?

    nhờ các luật sư tư vấn giúp em ạ

    e xin cảm ơn nhiều ạ!!!!!

     

     
    32000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301848   11/12/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn Cổ đông hoàn toàn có quyền chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông của Công ty, bạn tham khảo Điều 84 Luật Doanh Nghiệp

    Điều 84. Cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập

    1. Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    5. Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    kieulinh178 (16/12/2013) luanraw (15/11/2017)
  • #302045   12/12/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Khoản 5 Điều 84 Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định:

    Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.  

    Như vậy các cổ đông công ty bạn hoàn toàn có quyền chuyển nhượng cổ phần cho các cá nhân khác.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    kieulinh178 (16/12/2013) luanraw (15/11/2017)
  • #338632   13/08/2014

    nguyenchicong79
    nguyenchicong79

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa Quý Luật sư; xin Luật sư cho Tôi hỏi như sau: Công ty tôi là công ty cổ phần; năm 2009 công ty chúng tôi có góp vốn thành lập môt công ty cổ phần khác. nay muốn chuyển nhượng lại cổ phần này thì công ty tôi cần phải làm những thủ tục gì? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư. Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #338997   15/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Việc họp và quyết định góp vốn vào doanh nghiệp trước như thế nào thì này họp và quyết định bán cổ phần cũng như vậy (Công ty góp vốn).

    Việc chuyển nhượng cổ phần của công ty con (công ty có cổ đông góp vốn) được thực hiện bình thường theo quy định của luật Doanh nghiệp, có biên bản họp, Quyết định, hợp đồng chuyển nhượng, thống báo và đăng ký với Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp có trụ sở chính. Bạn có thể vào www.luatdoanhgia.vn để xem chi tiết thủ tục chuyển nhượng cổ phần của Cổ đông công ty.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #367664   14/01/2015

    Chào luật sư, xin cho tôi hỏi: Cty tôi góp vốn ( chiếm trên 50% - cổ phần phổ thông) cùng với 4 cá nhân khác thành lập 1 công ty cổ phần vào tháng 8/2012. Nay cty tôi muốn chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho 1 tổ chức khác thì cần làm những thủ tục gì? Cảm ơn luật sư!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #367791   15/01/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bạn tiến hành họp đại hội đồng cổ đông công ty và thông qua phương án chuyển nhượng cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập.

    Cuộc họp phải có biên bản, quyết định của Đại hội đồng cổ đông về việc chuyển nhượng cổ phần.

    Công ty sẽ gửi Thông báo đến Sở Kế hoạch và đầu tư để đăng ký thủ tục thay đổi này. Ngoài ra bạn cũng phải nộp theo Bản Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và thành lý hợp đồng.

    Bạn có thể tham khảo tại www.luatdoanhgia.vn

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    luanraw (15/11/2017)
  • #473834   06/11/2017

    TruongHanh01 viết:

    Chào luật sư, xin cho tôi hỏi: Cty tôi góp vốn ( chiếm trên 50% - cổ phần phổ thông) cùng với 4 cá nhân khác thành lập 1 công ty cổ phần vào tháng 8/2012. Nay cty tôi muốn chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp cho 1 tổ chức khác thì cần làm những thủ tục gì? Cảm ơn luật sư!

     

    Chào bạn, đối với trường hợp công ty bạn cần tiến hanh thủ tục chuyển nhượng cổ phần, hồ sơ cân chuân bị gom: Biên ban và quyết định của công ty bạn chuyển nhượng cho người khác và biên ban, quyết định của đại hội đồng cổ đông của cong ty mà công ty bạn góp vốn, kèm theo thông báo thay đổi nội dung ĐKDN , danh sach cổ đông sáng lập, và Bản sao Giấy CMDN của tổ chức nhận chuyển nhượng

    Nêu cân tư vấn xin mời mail vào dc: dongoc1908@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #473915   07/11/2017

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Như vậy, Công ty bạn cũng là một cổ đông của Công ty, việc chuyển nhượng cổ phần của Công ty bạn cho Công ty khác là việc chuyển nhượng cổ phần của các cổ đông với nhau, bạn không nói rõ nhưng tạm hiểu là Cổ đông phổ thông và chuyển nhượng cổ phần phổ thông.

    Công ty bạn cần có các văn bản hợp lý (Có thể là Biên bản, Quyết định của Hội đồng thành viên, hội đồng quản trị, Đại hội đồng cổ đông hoặc Chủ sở hữu công ty) cho người được quản lý cổ phân của Công ty tại doanh nghiệp khác thực hiện việc chuyển nhượng.

    Việc chuyển nhượng ở Công ty có cổ phần được thực hiện thông thương và bao gồm Biên quản, Quyết định của Đại hội đồng cổ đông/Hội đồng quản trị, kèm theo đó là hợp đồng chuyển nhượng cổ phần. Nếu việc chuyển nhượng cổ phần dẫn đến thay đổi người đại diện theo pháp luật thì phải làm thêm các thủ tục. Sau khi thực hiện xong bạn gửi Thông báo đến Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh nơi Công ty đặt trụ sở chính, cùng hồ sơ như trên kèm theo

    Bạn có thể tham khảo thêm các thông tin chi tiết tại www.luatdoanhgia.vn www.luatdoanhnghiepvn.vn hoặc liên hệ Luật Doanh Gia để được hỗ trợ thủ tục trọn gói.

    Trân trọng!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #473588   04/11/2017

     Người nhận chuyển nhượng CPPT của cổ đông sáng lập đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthienthanh159@gmail.com vì bài viết hữu ích
    phuong-thai (25/01/2018)
  • #483295   25/01/2018

    phuong-thai
    phuong-thai

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tranthienthanh159@gmail.com viết:

     Người nhận chuyển nhượng CPPT của cổ đông sáng lập đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập.

     

    Cái này quy định ở điều nào của Luật DN anh ơi.

     
    Báo quản trị |  
  • #473836   06/11/2017

    Đối với câu hoi Kieulinh78

    VÌ công ty cổ phần được cấp GCN ĐKKD lần đầu tháng 5 năm 2009, quá 3 năm nên các cổ đông sáng lập tự do chuyển nhượng cổ phần, thủ tục ban cân cbi: biên bản và quyết định họp đại hoi đồng cổ đông , thông báo thay đổi, HĐCN, danh sách cổ đông sáng lập, Cần tu vấn cụ thể xin mời bạn mail vao d/c: dongoc1908@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #483371   26/01/2018

    Leo_Cu_Den
    Leo_Cu_Den

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người nhận chuyển nhượng cổ phần từ cổ đông sáng lập chỉ trở thành cổ đông của công ty. Chứ không phải là cổ đông sáng lập. 

    Căn cứ vào khoản 7 Điều 126 Luật Doanh Nghiệp 2014

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com