Chuyển nhượng cổ phần, công ty tập đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #61293 17/09/2010

    chinhungvt

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng cổ phần, công ty tập đoàn

    Kính gửi Luật sư:

    Công ty tôi là Công ty cổ phần tập đoàn (gồm 6 công ty cổ phần tham gia là thành viên sáng lập), Công ty tôi thành lập từ tháng 12/2009, Đến tháng 6 năm 2010 Công ty tôi có thêm một cổ đông mới góp vốn và là cổ đông thường (cổ đông khác) trên giấy phép đăng ký kinh doanh ghi như vậy. Đến nay Tháng 9/2010 Công ty cổ phần tập đoàn lại kết nạp thêm 2 cổ đông mới, 2 cổ đông mới này muốn trở thành là cổ đông sáng lập để có tên công ty của mình trên giấy phép đăng ký kinh doanh.

    Vậy tôi muốn hỏi Công ty cổ phần tập đoàn trên giấy phép đăng ký kinh doanh có được có tên của 9 công ty cổ đông không? (Cổ đông thường có được có tên công ty mình trên giấy phép đăng ký kinh doanh không?)

    Xin luật sư tư vấn giúp và cho hỏi văn bản nào, thông tư nào ... có nói về chủ đề này?
    Xin  cảm ơn!
     
    7202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61836   23/09/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Khoản 5, Điều 84, Luật Doanh nghiệp 2005,

    trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông.

    Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #62024   24/09/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 500
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Chào bạn Chinhungvt!

    Theo quy định của pháp luật, cổ đông sở hữu cổ phần loại nào thì sẽ là cổ đông loại đó, nếu các cổ đông mới mua cổ phần phổ thông của các cổ đông không ghi tên trên giấy phép dkkd (cổ đông khác) thì không thể trở thành cổ đông sáng lập và không thể ghi tên trên Giấy phép dkkd được.

    Để các cổ đông mới được ghi tên trên giấy phép kinh doanh của Công ty bạn cần thực hiện thủ tục chuyển nhượng cổ phần, trong đó các cổ đông sáng lập chuyển nhượng một phần cổ phần của mình cho các cổ đông mới.

    Sau đó tùy nhu cầu thực tế về tỷ lệ của các cổ đông trong công ty, công ty có thể mua lại số cổ phần đã chào bán (cổ phần mà trên giấy phép ghi là cổ phần của các cổ đông khác), để cơ cấu lại tỷ lệ cổ phần, vốn góp của các cổ đông sáng lập.
    Có nhu cầu cần tư vấn hoặc thực hiện thủ tục bạn có thể liên lạc cho mình nhé.

    Chúc bạn thành công!

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896