DanLuat 2015

Chuyển nhượng cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #196675 26/06/2012

    lethitoquynh

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng cổ phần

    Chào Luật sư.

    Công ty tôi là công ty A đang cùng với công ty khác (công ty B) và 1 cá nhân C hiện đang góp vốn vào công ty cổ phần D(thành lập tháng 1-2011). Theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của Công ty D do sở kế hoạch đầu tư cấp thì số vốn  điều lệ là 5.000.000.000. Trong đó Công ty A là  2.000.000.000, công ty B là 2.750.000.000 và cá nhân C là 250.000.000. Tính đến thời điểm này 26-6-2012 số tiền mà các cổ đông thực góp vào công ty D là 1.500.000.000 trong đó : Cty A : 425.000.000; cty B : 825.000.000; cá nhân C : 250.000.000. Nay công ty B có nhu cầu mua lại số cổ phần của cty A và cá nhân D với giá 500.000.000 đồng. Như vậy việc mua bán này phải thực hiện như thế nào ?  Xin Luật sư tư vấn giúp. Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư.

    Lê Thị Tố Quỳnh.

     

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 10/07/2012 04:12:22 CH
     
    4128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196839   27/06/2012

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn,

    Mình xin chia sẻ như sau:

    Việc Cty B mua lại CP của Cty A và C là do thỏa thuận của các bên, Cty D chấp nhận thỏa thuận chuyển nhượng này và làm thủ tục chuyển đổi thành CTY TNHH 1TV do CTy B là chủ sở hữu.

    CTy bạn là Cty A nên không cần làm việc gì, chỉ ký hợp đồng, nhận thanh toán và đóng thuế.

    Tuy nhiên, lưu ý với bạn về giá chuyển nhượng như sau: Cty A là 425.000.000 và C là 250.000.000 nhưng CTy B chỉ mua 500.000.000

    Thứ 1, giá chuyển nhượng là do các bên tự thỏa thuận và Cty D đồng ý xác nhận; cơ quan đăng ký kinh doanh không can thiệp về giá, họ chỉ tiến hành đăng ký thay đổi khi có đầy đủ chứng tờ hoàn tất việc chuyển nhượng (bao gồm thuế)

    Thứ 2, nếu Cơ quan thuế thấy giá chuyển nhượng này "bất ổn", thì cơ quan thuế sẽ ấn định mức giá chuyển nhượng, bạn tham khảo Mục 5 b Điều 1 Thông tư 18/2010 ;

    Thứ 3, hợp đồng này có thể bị cơ quan thuế hoặc 1 bên nào khác yêu cầu tòa án tuyên bố vô hiệu vì giả tạo trốn nghĩa vụ đóng thuế.

    Thủ tục đối với Cty A:

    - Biên bản và Quyết định về việc đồng ý chuyển nhượng 425.000.000 trong Cty D cho Cty B;

    - Giao trả giấy chứng nhận cổ phần trong Cty D (cổ phiếu);

    - Kê khai thuế trong kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Thân,

     

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 10/07/2012 04:12:40 CH

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (27/06/2012)
  • #196969   27/06/2012

    lethitoquynh
    lethitoquynh

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn.

    Cảm ơn bạn đã tư vấn.

    Nếu vậy thì mình có thể bán cổ phần trên phần vốn thực góp có được không? Và số cổ phần còn lại theo vốn điều lệ sẽ xử lý thế nào thì bên mua cổ phần mới làm đc thủ tục đăng ký lại giấy phép kinh doanh được .

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 10/07/2012 04:12:59 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #198779   04/07/2012

    luatsuvuhoa
    luatsuvuhoa

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng cổ phần

    Về vấn đề của bạn tôi xin tư vấn sơ bộ như sau:

    I.   Hồ sơ chuyển nhượng cổ phần gồm:

    Đối với cổ đông là cá nhân:

    -    Giấy đề nghị chuyển nhượng cổ phần ;

    -    CMTND của bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng (Bản sao và bản gốc để đối chiếu);

    -    Sổ chứng nhận cổ phần của bên chuyển nhượng;

    -    Sổ chứng nhận cổ phần của bên nhận chuyển nhượng (nếu là cổ đông hiện hữu).

    -    Giấy ủy quyền có xác nhận của địa phương hoặc công chứng (trong trường hợp người chuyển nhượng không trực tiếp đến làm thủ tục chuyển nhượng ).

    Đối với cổ đông là tổ chức:

    -    Giấy đề nghị chuyển nhượng cổ phần;

    -    Bản sao công chứng Đăng ký kinh doanh hiện hành (bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng);

    -    Sổ chứng nhận cổ phần của bên chuyển nhượng;

    -    Sổ chứng nhận cổ phần của bên nhận chuyển nhượng (nếu là cổ đông hiện hữu).

    -    Quyết định hợp pháp của tổ chức về việc cho phép chuyển nhượng cổ phiếu.

    -    Giấy ủy quyền của tổ chức cho người đại diện giao dịch chuyển nhượng (nếu người thực hiện giao dịch không phải là đại diện pháp lý của tổ chức đó).

    Để được tư vấn cụ thể quý khách liên hệ với chúng tôi:

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT-VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tel: (04)37478888 Fax: (04)37473966

    Hot-line: 0933.668.166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website:www.luatdaiviet.vn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 10/07/2012 04:13:25 CH Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 11:15:41 SA Cập nhật bởi luatsuvuhoa ngày 05/07/2012 11:14:46 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-