Chuyển nhượng cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #444813 05/01/2017

    Chuyển nhượng cổ phần

    Năm mới. Xin chúc Dân Luật sức khỏe, an khang, thịnh vượng...

    Tôi đang làm thủ tục để chuyển nhượng lại toàn bộ phần vốn góp (500CP tương ứng 500Trđ) cho người khác. với giá chuyển nhượng số cổ phần trên = 0 đồng.

    xin hỏi LS tôi có phát sinh nghĩa vụ nộp thuế gì không? nếu có. Loại thuế nào? cách tính.

    Xin trân thành cảm ơn LS !

     
    8097 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444905   06/01/2017
    Được đánh dấu trả lời

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Trường hợp này để đảm bảo đúng pháp luật các bên cần làm thủ tục chuyển nhượng cổ phần có sự xác nhận của công ty. Sau khi hoàn tất thủ tục chuyển nhượng thì công ty phải làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh theo đúng quy định của luật doanh nghiệp. Việc chuyển nhượng nếu không phát sinh lợi nhuận thu nhập thì không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật thuế thu nhâp cá nhân.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #445017   09/01/2017

    Lưu ý: vì anh là Cổ đông sáng lập 

    Trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông sáng lập khác và chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #447158   20/02/2017

    luatsutraloi1
    luatsutraloi1
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 656
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 25 lần


    Theo quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều 2, Thông tư 111/2013/TT-BTC:

    "3. Thu nhập từ đầu tư vốn

    Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

    a/ Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, từ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn chi tiết tại điểm g, khoản 1, điều 3 thông tư này.

    b/ Cổ tức nhận được từ việc góp vốn, mua cổ phần.

    c/ Lợi tức nhận được do tham gia góp vốn vào công ty TNHH, công ty hợp danh, hợp tác xã, liên doanh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, và các hình thức kinh doanh khác theo quy định của Luật doanh nghiệp và Luật hợp tác xã, lợi tức nhận được do tham gia góp vốn thành lập tổ chức tín dụng theo quy định của Luật các tổ chức tổ dụng, góp vốn vào quỹ đầu tư chứng khoán và quỹ đầu tư khác được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

    d/ Phần tăng thêm của giá trị vốn góp nhận được khi giải thể doanh nghiệp, chuyển đổi mô hình hoạt động, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất doanh nghiệp hoặc khi rút vốn.

    đ/ Thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu, tín phiếu và các giấy tờ có giá khác do các tổ chức trong nước phát hành, trừ thu nhập theo hướng dẫn tại tiết g1 và g3, điểm g, khoản 1 điều 3 Thông tư này.

    e/ Các khoản thu nhập nhận được từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, bằng danh tiếng, bằng quyền sử dụng đất, bằng phát minh, sáng chế.

    g/ Thu nhập từ cổ tức trả bằng cổ phiếu, thu nhập từ lợi tức ghi tăng vốn.

    4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn

    Thu nhập từ chuyển nhượng vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được bao gồm:

    a/ Thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp trong công ty tách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức kinh tế, tổ chức khác.

    b/ Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán, bao gồm: thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của luật chứng khoán, thu nhập từ chuyển nhượng cổ phần của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật doanh nghiệp.

    c/ Thu nhập từ chuyển nhượng vốn dưới các hình thức khác"

    Theo đó, trong trường hợp của bạn giá chuyển nhượng số cổ phần là 0 đồng, không phát sinh lợi nhuận thu nhập nên sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869