DanLuat 2015

Chuyển nhượng cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #426172 03/06/2016

    Chuyển nhượng cổ phần

    Nhờ luật sư tư vấn giúp em!

    Công ty em là công ty cổ phần gồm 3 thành viên, 1 thành viên chiếm 55% cổ phần và làm Giám đốc, 2 thành viên còn lại 1 người giữ 40% và 1 giữ 5%. Nay 2 người giữ 40% và 5% muốn chuyển nhượng toàn bộ cổ phần của mình cho 2 thành viên khác ( 2 thành viên mới). Công ty em thành lập năm 2011.

    Vậy em muốn hỏi: cùng 1 lúc mà chuyển nhượng 2 cổ đông có được không? thủ tục chuyển nhượng như thế nào? em phải nộp hồ sơ tại những cơ quan nào?và người chuyển nhượng có phải nộp thuế TNCN cho phần mình chuyển nhượng hay không?

    Em chưa làm bao giờ nên còn mông lung quá. Mong được tư vấn. Em cảm ơn nhiều ạ!

     
    2628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426194   03/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 425 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Công ty của bạn đã thành lập trên 3 năm, nên có thể tự do chuyển nhượng cổ phần với thành viên ngoài công ty, pháp luật không cấm việc chuyển nhượng cùng lúc của nhiều thành viên góp vốn. Theo khoản 1 Điều 126 LDN 2014Cổ phần được tự do chuyển nhượng, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 119 của Luật này và Điều lệ công ty có quy định hạn chế chuyển nhượng cổ phần. Trường hợp Điều lệ công ty có quy định hạn chế về chuyển nhượng cổ phần thì các quy định này chỉ có hiệu lực khi được nêu rõ trong cổ phiếu của cổ phần tương ứng.”

    Về thủ tục, đầu tiên phải làm hợp đồng chuyển nhượng theo khoản 2 Điều 126 LDN 2014 “Việc chuyển nhượng được thực hiện bằng hợp đồng theo cách thông thường hoặc thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán. Trường hợp chuyển nhượng bằng hợp đồng thì giấy tờ chuyển nhượng phải được bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoặc đại diện ủy quyền của họ ký. Trường hợp chuyển nhượng thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán, trình tự, thủ tục và việc ghi nhận sở hữu thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng khoán.

    Sau đó chuẩn bị hồ sơ thay đổi nộp tại phòng đăng ký kinh doanh bao gồm:

    1- Thông báo thay đổi cổ đông (mẫu quy định);

    2- Quyết định bằng văn bản về việc thay đổi cổ đông

    3- biên bản họp về việc thay đổi cổ đông

    4- Danh sách các cổ đông khi đã thay đổi (mẫu quy định);

    5- Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và các giấy tờ chứng thực việc hoàn tất chuyển nhượng hoặc hợp đồng tặng cho cổ phần

    6- Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân hoặc pháp nhân còn hiệu lực của cổ đông mới:

    6.1- Cá nhân có quốc tịch Việt Nam: Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu; 

    6.2- Cá nhân có quốc tịch nước ngoài: Hộ chiếu.

    6.3- Cổ đông sáng lập mới là tổ chức:

    - Quyết định thành lập; Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế.

    7. Giấy giới thiệu trong trường hợp người đi nộp hồ sơ không đồng thời là đại diện theo pháp luật.

    Căn cứ theo ngày hẹn trên giấy Biên nhận sau khi nộp hồ sơ đến Phòng Đăng ký kinh doanh để nhận kết quả giải quyết hồ sơ

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

      Trong quá trình hoạt động Luật thành đô đã thực hiện các thủ tục tương tự cho khách hàng, nếu bạn muốn tìm hiểu chi tiết, đầy đủ hơn hoặc có vấn đề xảy ra trong quá trình thực hiện, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #426203   03/06/2016

    Hình như là sau 03 năm không cần phải làm thủ tục thông báo thay đổi cổ đông với Sở KHĐT.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #426211   03/06/2016

    Hoangvhung
    Hoangvhung
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Bạn xem thêm Khoản 3, Điều 51 Nghị định 78/2015: 

    "3. Trường hợp thay đổi thông tin cổ đông sáng lập do cổ đông sáng lập chuyển nhượng cổ phần, kèm theo các giấy tờ quy định tại Khoản 2 Điều này, hồ sơ thông báo phải có:

    a) Danh sách thông tin của các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi;

    b) Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng;

    c) Văn bản của Sở Kế hoạch và Đầu tư chấp thuận về việc góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài đối với trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Đầu tư.

     

    http://netlaw.com.vn/

    - Tư vấn thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội;

    - Tư vấn thủ tục ly hôn tại Hà Nội;

     
    Báo quản trị |  
  • #426711   08/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    Chào bạn

    Vấn đề của bạn công ty luật LTD kingdom tư vấn như sau:

    Theo quy định khoản 3 điều 119 điều Luật Doanh nghiệp 2014

    Trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông sáng lập khác và chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó.”

    Công ty bạn thành lập từ năm 2011 đến nay là hơn 3 năm. Do đó cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho người khác

    Bước 1: thực hiện thủ tục chuyển nhượng cổ phần

    Điều 126. Chuyển nhượng cổ phần: ".... Việc chuyển nhượng được thực hiện bằng hợp đồng theo cách thông thường hoặc thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán. Trường hợp chuyển nhượng bằng hợp đồng thì giấy tờ chuyển nhượng phải được bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoặc đại diện ủy quyền của họ ký. Trường hợp chuyển nhượng thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán, trình tự, thủ tục và việc ghi nhận sở hữu thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng khoán...."

    hai cổ đông có thể chuyển nhượng cổ phần của mình cho 2 người khác theo hình thức thông thường (hợp đồng chuyển nhượng) hoặc thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán

    Bước 2: thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

    Điều 32 luật doanh nghiệp 2014 quy định các trường hợp doanh nghiệp phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh khi: “….thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần …”

    Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần với Phòng Đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi. Trường hợp có thay đổi mà doanh nghiệp không thông báo thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư

    Hồ sơ thông báo:

    -         Thông báo thay đổi cổ đông sáng lập: Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp, mã số thuế); họ, tên, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này đối với cổ đông sáng lập là cá nhân; Họ, tên, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    -          Danh sách thông tin của các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; và bản sao hợp lệ CMND/thẻ căn cước công dân của cổ đông mới

    -          Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng;

    Sau khi chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên, bạn nộp hồ sơ thông báo tại Phòng đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi công ty có trụ sở chính để được giải quyết.

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-