DanLuat 2015

Chuyển nhượng căn hộ chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #447526 22/02/2017

    Hoanganhtuan86

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhượng căn hộ chung cư

    Kính nhờ luật sư tư vấn giúp Hiện nay tôi có mua một căn hộ chung cư từ người chủ cũ đã có bìa hồng (Quyền sở hữu nhà ở) nhưng tại thời điểm mua mới chỉ ký kết hợp đồng ủy quyền cho tôi toàn quyền định đoạt mua bán tài sản trên. Hiện nay chủ tài sản cũ đã đi khỏi địa phương và không liên lạc được. Vậy tôi xin được hỏi Luật sư: Tôi muốn chuyển tên bìa từ tên chủ cũ sang tên của bố mẹ tôi thì sẽ rơi vào trường hợp nào để có thể tính thuế chuyển nhượng - Con cho tặng Căn hộ chung cư cho bố mẹ hay - Chuyển nhượng căn hộ chung cư đơn thuần. Cách tính các loại lệ phí chuyển nhượng như thế nào. Tôi có phải chịu 2 lần nộp phí hay không? Trân trọng cảm ơn Luật sư!
     
    2377 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447943   24/02/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
     

    Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về đại diện theo ủy quyền như sau:

    "  Điều 134. Đại diện

    1. Đại diện là việc cá nhân, pháp nhân (sau đây gọi chung là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của cá nhân hoặc pháp nhân khác (sau đây gọi chung là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    2. Cá nhân, pháp nhân có thể xác lập, thực hiện giao dịch dân sự thông qua người đại diện. Cá nhân không được để người khác đại diện cho mình nếu pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện giao dịch đó.

    3. Trường hợp pháp luật quy định thì người đại diện phải có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập, thực hiện.

     Điều 138. Đại diện theo ủy quyền

    1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    2. Các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân có thể thỏa thuận cử cá nhân, pháp nhân khác đại diện theo ủy quyền xác lập, thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung của các thành viên hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác không có tư cách pháp nhân.

    3. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

    Điều 562. Hợp đồng ủy quyền

    Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.".

    Bộ luật dân sự năm 2005 cũng quy định tương tự như vậy. Vì vậy, theo thông tin bạn nêu thì căn hộ trên vẫn là tài sản thuộc quyền sở hữu hợp pháp của người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Bạn là người đã được chủ sở hữu tài sản ủy quyền để được toàn quyền định đoạt căn hộ đó. Vì vậy, bạn có thể căn cứ vào văn bản ủy quyền này để sang tên căn hộ cho bố mẹ bạn hoặc cho người khác. 

    Với tư cách pháp lý là người "Đại diện theo ủy quyền" của chủ sở hữu tài sản thì bạn chỉ là người thực hiện các quyền và nghĩa vụ thay chủ sở hữu tài sản, bên chuyển nhượng vẫn là người đang đứng tên. Nếu là mua bán căn hộ thì chưa chắc bạn đã được sử dụng số tiền bán căn hộ (phải bàn giao trả lại tiền cho chủ sở hữu căn hộ - trừ trường hợp hợp đồng ủy quyền có nội dung cho bạn được nhận, sử dụng sổ tiền bán căn hộ). Vì vậy, giao dịch mà bạn thực hiện với bố mẹ bạn không thuộc trường hợp được miễn, giảm thuế, phí chuyển nhượng (vì bạn không phải là chủ sở hữu tài sản, chỉ là người thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu thay chủ sở hữu tài sản).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    Hoanganhtuan86 (27/02/2017)
  • #448165   27/02/2017

    Hoanganhtuan86
    Hoanganhtuan86

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-