DanLuat 2015

Chuyển nhựng quyền sử dụng đất gắn liền kết cấu hạ tầng .

Chủ đề   RSS   
  • #335461 27/07/2014

    vuhienctld

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển nhựng quyền sử dụng đất gắn liền kết cấu hạ tầng .

    Xin luật sư có thể giúp em? 

    Nhà em có mua một lô đất từ năm 2001 đến nay ( dạng đất nền ) nguyên văn hợp đồng 

    hợp đồng

    Chuyển nhựng quyền sử dụng đất gắn liền kết cấu hạ tầng .

    bên A :

    Bên B :

    Điều I :NỘI DUNG HỢP ĐỒNG 

    1 .  Bên A đồng ý chuyển nhượng  quyền sử dụng đất gắn liền kết cấu hạ tầng  cho bên B để xây dựng nhà theo quy hoạch .

    2.    đặc điểm lô đất :

             loại nền nhà chia lô.

            Kích thước 4.5m x 21m 

           Diện tích : 86,5 m2

    Điều II : GIÁ TRỊ HỢP ĐỒNG 

    Đơn giá chuyển nhượng một mét vuông la 1.290.000 đồng 

    Giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất của lô đất là 111.585.000 đồng 

    Giá trị hợp đồng trên đã có thuế giá trị gia tăng nhưng chua có thuế trước bạ .

    Giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất này căn cứ vào diện tích dựa trên quy hoạch theo Quyết đinh số : 6165/QĐ.UB ngày 11/12/2000 của.................... hai bên sẽ xác định lại diện tích đất chính thức khi có quyết định cấp đất chính thức của UBNN..................... trên cơ sở sở đồ vị trí lô đất do trung tâm đo đạc bản đồ Sở Địa Chính lập để làm cơ sở thanh toán và lập lại hợp đồng chuyển nhượng nền đất theo Nghị định 17/CP ngày 29/03/1999  của chính Phủ .

    Điều II : thời hạn và phương thức thanh toan 

    Thanh toán làm 3 đợt bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản 

    Đợt 1 : Ngay sau ký hợp đồng , bên B thanh toán bên A 30% hợp đồng tức là 33.476.000 đồng \

    Đợt 2 : Ngay sau khi bên A tiến hành bàn giao lô đất bên B, bên B thanh toán cho bên A  50% giá trị hợp đồng bên ,tức 55.793.000đồng 

    Đợt 3 : ngay sau khi bên A bàn giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bên  B thì bên B  thanh toán cho bên A số tiền còn lại 20% giá hợp đồng la 22.316.000 đồng .

    Điều 3 : Trách nhiệm bên A. 

    Diều 4 : Trách nhiêm bên B .

    Điều 5 : Điều khoản thi hành :

    -Trường hợp bên B vi phạm các quy định về công trình , bên A phối hợp cơ quan chức năng xử lý theo quy đinh pháp luật .

    - nếu sau 3 tháng kể từ khi bên B nhận được thông báo lần thứ 3 của bên A về việc nộp tiền đợt 2 để nhận mặt bằng hoặc nộp tiền đợt 3 mà bên B không thanh toán coi như vi phạm hợp đồng .

    - Trường hợp bên B đơn phương chấm dứt hợp đồng hoặc vi phạm hợp đồng thì bên A có quyền chuyển nhượng cho người khác và bên A có quyền khấu trừ 12% giá trị hợp đồng do bên A vi phạm hợp đồng sau đó hoàn trả số tiền còn lại.

    - Nếu bên A không giao lô đất cho bên B bên A phải trả lại toàn bộ số tiền cho bên B đã lộp cho bên A cộng với 12% giá trị hợp đồng do vi phạm hợp đồng .

     

    Đã qua 2 lần làm việc nhưng đều được lời đề nghị như thế này : 

     BIÊN BẢN LÀM VIỆC 

    BÊN A : 

    BÊN B :

    1 / Thông tin hợp đồng chuyển nhựng :

    loại nền nhà chia lô.

            Kích thước 4.5m x 21m 

           Diện tích : 86,5 m2

    giá trị hợp đồng là  : 111.585.000 đồng 
    Số tiền khách hàng đã thanh toán 33.476.000
    tỉ lệ lộp 30% 
    Diện tích thục hiện song nghĩa vụ tài chính 25,95 m2
    còn lại  : 60,55m2
     
    2/  Hướng sử lý  :
    giá chuyển nhượng còn phần còn lại do chua thực hiện nghĩa vụ tài chính 11.196.000 m2
    Tổng giá trị họp đồng sau điều chỉnh 711.394.000 đồng
     
     Với lý do :
    đền bù giải phóng mặt bằng cho người dân không đồng ý , yều cầu lộp thêm tiền hỗ trợ doanh nghiệp.
     
     
    Nhà em đang rất hoang mang vì đã qua 2 lần làm việc với 2 biên bản như trên như không thống nhất giữa 2 bên.
    câu hỏi cảu em là :
     - Nếu có một biên bản lần 3 như trên mà vẫn không thông nhất thì nha em có coi là vi phạm hợp đồng không,?
    -  Bên doanh nghiệp đưa ra lý do bát nhà em lộp thêm tiền như thế có gọi là đã vi phạm hợp đồng không ? rong khi được biết là còn có mấy trường hơp như nhà em, nhưng mỗi lần họp 1 biên bản thì chỉ 1 nhà và không cho một bên thứ 3 nào biết cuộc họp có phải cố tình làm giá với nhà em mà không theo hợp đồng :?
    - Trường hợp doanh nghiệp cố tình không giao đất vì hợp đồng không quy định thời gian giao đất thì nhà em làm sao ?
    - Mong Quý luật sư trả lời giúp em ...!!
     
     
     
     

     

     

     
    2476 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-